Cho mình hỏi về chi phí văn phòng

• Thread starter hoaphamtb
  • Ngày gửi
hoaphamtb

hoaphamtb

Sơ cấp
5/12/10
20
0
1
33
Hà Nội
Cho mình hỏi về chi phí văn phòng
Công ty xây dựng có phải tất cả những chi phí không liên quan tới công trường đều hạch toán vào TK 642 dc ko ạ? (Tất nhiên là SD cả TK 622,641)
Ví dụ: Chi phí đăng kiểm xe của sếp
Chi phí thuê lốp xe phục vụ đăng kiểm xe của sếp (vì lốp hiện tại ko đúng tiêu chu ẩn)
Chi phí bảo trì đường bộ xe của sếp
Cảm ơn mọi người ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội
Ðề: Cho mình hỏi về chi phí văn phòng

Theo tên biết lun thui bạn, chi phí liên quan đến mục đích hoạt động quản lý của doanh nghiệp -không liên quan đến bộ phận sản xuất thì vào 642. Những chi phí văn phòng hay chi phí liên quan đến bộ phận quản lý - sếp như bạn nói đều vào 642

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Không riêng công ty xây dựng mà tất cả các Công ty đều như nhau cả thôi. Các khoản chi phí thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp đều là chi phí, nhưng còn khi thuế xác định nó là hợp lý hay hay không thì chưa biết được. Ví dụ như khoản chi phí mà bạn nêu "Chi phí thuê lốp xe phục vụ đăng kiểm xe của sếp (vì lốp hiện tại ko đúng tiêu chu ẩn)" sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN. Chả ai xuất hóa đơn cho bạn trong cái trường hợp này cả

hoaphamtb

hoaphamtb

Sơ cấp
5/12/10
20
0
1
33
Hà Nội

@anhle109
@trannhat90: Mình thấy chị KT công ty Hạch toán
- Chi phí đăng kiểm xe của sếp -- >6237
- Chi phí thuê lốp xe phục vụ đăng kiểm xe của sếp (vì lốp hiện tại ko đúng tiêu chu ẩn) -- >6237
-Chi phí bảo trì đường bộ xe của sếp -- >6238
---- >T ất c ả đ ều v ào TK 623 ạ
Như vậy thì sẽ ảnh hưởng ntn tới các loại Báo cáo ah

Sửa lần cuối:
A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

@anhle109
@trannhat90: Mình thấy chị KT công ty Hạch toán
- Chi phí đăng kiểm xe của sếp -- >6237
- Chi phí thuê lốp xe phục vụ đăng kiểm xe của sếp (vì lốp hiện tại ko đúng tiêu chu ẩn) -- >6237
-Chi phí bảo trì đường bộ xe của sếp -- >6238
---- >T ất c ả đ ều v ào TK 623 ạ
Như vậy thì sẽ ảnh hưởng ntn tới các loại Báo cáo ah
Nếu là xe phục vụ sản xuất thì vào 623 được, còn nếu là xe văn phòng, xe sếp thì nên vào 642.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Thứ nhất là TK 623 - Chi phí sử dụng máy thi công. Xe ô tô con của sếp chả liên quan gì tới việc thi công cả. Sếp dùng xe để đi công tác nên nó sẽ vào chi phí quản lý (các phí bảo trì đường bộ, đăng kiểm đi kèm với nó cho vào chi phí quản lý hết cái nào chi phí nhiều quá như phí bảo trì đường bộ tính mình chi cho cả 1 năm thì mình phân bổ). Còn cái chi phí bạn đi thuê lốp để lách luật đăng kiểm là chi phí không đưa được vào chi phí hợp lý đâu. Đưa nó vào khác gì lậy ông tôi ở bụi này. Tự khai ra mình gian lận khi đi đăng kiểm

hoaphamtb

hoaphamtb

Sơ cấp
5/12/10
20
0
1
33
Hà Nội

@trannhat90 Uhm. Mình cũng nghĩ TK 623 chỉ hạch toán chi phí xe máy thi công th ôi.
Vậy thì khoản chi phí thu ê lốp sẽ hạch toán và sử lý nó ntn ah?
Và cho mình hỏi thêm là hạch toán 623 sẽ ảnh hưởng ntn tới BCTC ah?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
CP thuê lốp xe phục vụ cho xếp thì có thể đưa vào TK 6428.

Theo mình biết thì TK 623 dùng để tập hợp CP liên quan đến việc sử dụng máy móc thi công, cuối kỳ sẽ kết chuyển sang TK 632 và được trình bày ở mục "Giá vốn hàng bán" trên BC Kết quả kinh doanh. Trong trường hợp của bạn, nếu sử dụng TK này, thì một khoản CP đáng lẻ ra phải nằm ở CP Quản lý sẽ được chuyển sang Giá vốn trên BCKQKD.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội
Ðề: Re: Cho mình hỏi về chi phí văn phòng

CP thuê lốp xe phục vụ cho xếp thì có thể đưa vào TK 6428.

Theo mình biết thì TK 623 dùng để tập hợp CP liên quan đến việc sử dụng máy móc thi công, cuối kỳ sẽ kết chuyển sang TK 632 và được trình bày ở mục "Giá vốn hàng bán" trên BC Kết quả kinh doanh. Trong trường hợp của bạn, nếu sử dụng TK này, thì một khoản CP đáng lẻ ra phải nằm ở CP Quản lý sẽ được chuyển sang Giá vốn trên BCKQKD.
Bác xem lại cái khoản thuê lốp của bác ý nhé. Khoản này không có chứng từ đâu, thứ 2 là bác ấy đi đăng kiểm nhưng bên đăng kiểm không chấp nhận việc lốp không đúng quy định đành chạy ra gara thuê cái lốp dùng để đăng kiểm xong thì mang chả lại, cái chi phí này hạch toán vào 6428 sao được. Có 2 cách xử lý là bỏ ngoài không hạch toán hoặc là hạch toán nhưng cho vào 1388

hoaphamtb

hoaphamtb

Sơ cấp
5/12/10
20
0
1
33
Hà Nội

@proboy1011 @trannhat90:
Cho mình hỏi mình đọc tk 623 thì tk 623 kết chuyển vào TK 154 để tính giá thành cho từng công trường còn khoản chi phí máy thi công vượt trên mức bình thường thì mới HT vào TK 632 - giá vốn ạ

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

@proboy1011 @trannhat90:
Cho mình hỏi mình đọc tk 623 thì tk 623 kết chuyển vào TK 154 để tính giá thành cho từng công trường còn khoản chi phí máy thi công vượt trên mức bình thường thì mới HT vào TK 632 - giá vốn ạ

uh khoản vượt trên ucwsw bình thường thì cho vào 632. Kết chuyển sang 154 là chuẩn rồi. Vấn đề của bác hơi phức tạp vì mấy khoản chi phí này nó ảnh hưởng tới giá công trình, thực chất thì mình chưa được làm về xây dựng dựa trên lý thuyết mình nói như vậy. Nhưng mà bác xem xét công ty bác hạch toán theo quyết định nào, rồi xem các khoản chi phí kia có lớn không. Nhưng mà nếu điều chỉnh thì hầu như nó chỉ chuyển từ tk chi phí này sang tài khoản chi phí khác nên sẽ không ảnh hưởng tới thuế TNDN. Dựa vào lý thuyết mình chỉ lý được vậy. hihi

hoaphamtb

hoaphamtb

Sơ cấp
5/12/10
20
0
1
33
Hà Nội

@trannhat90 : nhưng chi phí thuê lốp là có thật, hạch toán vào Tk 1388: phải thu khác thì thu ai bây giờ ạ

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

@trannhat90 : nhưng chi phí thuê lốp là có thật, hạch toán vào Tk 1388: phải thu khác thì thu ai bây giờ ạ

biết là khoản chi đó có thật nhưng ví dụ như khoản chi ngầm như là bôi trơi để làm thủ tục bạn cho hạch toán nổi không??? hạch toán vào 1388 cuối năm trừ vào 421

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA