Báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng hay quý.

• Thread starter Ngo Hong Hanh
  • Ngày gửi
Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
Xin chào cả nhà. Công ty mình được thành lập vào T10/2013. 30/5/2014 nộp thông báo sử dụng hóa đơn (lần đầu). Ngày bắt đầu sử dụng 5/6/2014. Vậy Cty mình sẽ nộp Báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng, hay theo quý ( theo TT 64 hay TT 39)???

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng hay quý.

Xin chào cả nhà. Công ty mình được thành lập vào T10/2013. 30/5/2014 nộp thông báo sử dụng hóa đơn (lần đầu). Ngày bắt đầu sử dụng 5/6/2014. Vậy Cty mình sẽ nộp Báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng, hay theo quý ( theo TT 64 hay TT 39)???

Bạn xem lại TT 39 đối chiếu với thực tế DN bạn xem có nằm trong đối tượng phải B/C theo tháng không? nếu không thì B/C theo quí.

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

DN mới thành lập thì báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo tháng trong vòng 12 tháng, sau 12 tháng thì chuyển sang khai báo theo quý.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

công ty em vừa mới thành lập 4/2014 nè
em vừa lên thuế mua quyển hóa đơn bán hàng về, và được cán bộ thuế dặn tới 2 lần là nộp báo cáo theo quý. em còn cẩn thận hơn trước lúc ra về lại hỏi lại lần nữa thì vẫn nhận được câu trả lời là theo quý và có vẻ hơi khó chịu vì đã dặn 2 lần rồi mà em còn hỏi lại :D

Thao A

Thao A

Guest
29/5/14
23
0
1
Dong Nai

TT 39, điều 27: Doanh nghiệp mới thành lập thì nộp BC THSDHĐ theo tháng.
Bạn lưu ý TT 39 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/6/2014 và bãi bỏ TT 64.

A

annhien8888

Sơ cấp
15/5/14
16
0
1
Mai danh ẩn tích

TT 39, điều 27: Doanh nghiệp mới thành lập thì nộp BC THSDHĐ theo tháng.
Bạn lưu ý TT 39 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/6/2014 và bãi bỏ TT 64.
Mình không hiểu là mới thành lập ở đây đc hiểu như thế nào ? là mới TL từ ngày 01.06.2014 trở đi phải ko vậy ?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng hay quý.

Mình không hiểu là mới thành lập ở đây đc hiểu như thế nào ? là mới TL từ ngày 01.06.2014 trở đi phải ko vậy ?

Đúng rồi đấy bạn. Nếu thành lập trước ngày 01/06/2014 thì áp dụng theo Thông tư 64 (nộp theo quý).

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội

Bạn @sunflower256 cho mình hỏi chút, nếu thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế thì công ty đó sẽ được cơ quan thuế gửi thông báo đúng không?
Cảm ơn!

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Bạn @sunflower256 cho mình hỏi chút, nếu thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế thì công ty đó sẽ được cơ quan thuế gửi thông báo đúng không?
Cảm ơn!

Trường hợp bên em là thế này:
em bảo người quản lý thuế xuống kiểm tra trụ sở để đi đặt in hóa đơn (ngày kiểm tra là 21/5), mấy ngày sau chị quản lý gọi lại hỏi nếu đặt in hóa đơn thì có kịp phát hành trong tháng 5 ko, em bảo ko kịp vì in mất 2-3 ngày. xong chị ấy bảo thế thì phải mua hóa đơn của thuế theo TT39 rồi, chị ấy còn bảo lên mua cho nhanh mà rẻ :D, công nhận, nhanh + rẻ vì có 20k/quyển mà, em mua 1 quyển thôi ^ ^
chị cứ lên phòng ấn chỉ, hỏi mua hóa đơn là người bên thuế sẽ hỏi chị các thông tin để xác định xem có được mua hay ko? được mua thì về làm dấu vuông + cam kết + đơn đề nghị mua hóa đơn rồi lên mua thôi chị nhé
chị cứ chủ động thì hơn, chứ đợi thuế gửi thông báo thì chỉ có thông báo phạt thôi :D

Các bác xem lại cái vụ này được không vì có cái công văn ở topic này bắt khai theo tháng http://www.webketoan.vn/forum/threads/1196005-Nop-bao-cao-tinh-hinh-su-dung-hoa-don-theo-thang
em cũng mới phát hành hóa đơn vào tháng 04 bây giờ mà bắt thực hiện theo công văn này thì mình bị phạt là chăc

tớ chạ biết thế nào, chị bên phòng ấn chỉ dặn đi dặn lại là kê khai theo quý, còn bảo " chị viết vào sổ là kê khai theo quý rồi đấy"

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

em bảo người quản lý thuế xuống kiểm tra trụ sở để đi đặt in hóa đơn (ngày kiểm tra là 21/5), mấy ngày sau chị quản lý gọi lại hỏi nếu đặt in hóa đơn thì có kịp phát hành trong tháng 5 ko, em bảo ko kịp vì in mất 2-3 ngày. xong chị ấy bảo thế thì phải mua hóa đơn của thuế theo TT39 rồi, chị ấy còn bảo lên mua cho nhanh mà rẻ :D, công nhận, nhanh + rẻ vì có 20k/quyển mà, em mua 1 quyển thôi ^ ^
chị cứ lên phòng ấn chỉ, hỏi mua hóa đơn là người bên thuế sẽ hỏi chị các thông tin để xác định xem có được mua hay ko? được mua thì về làm dấu vuông + cam kết + đơn đề nghị mua hóa đơn rồi lên mua thôi chị nhé
chị cứ chủ động thì hơn, chứ đợi thuế gửi thông báo thì chỉ có thông báo phạt thôi :D

tớ chạ biết thế nào, chị bên phòng ấn chỉ dặn đi dặn lại là kê khai theo quý, còn bảo " chị viết vào sổ là kê khai theo quý rồi đấy"[/QUOTe
Bác mua hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng thế. Sao lại theo TT39 lại không được đặt in hóa đơn nhỉ?

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

tớ chạ biết thế nào, chị bên phòng ấn chỉ dặn đi dặn lại là kê khai theo quý, còn bảo " chị viết vào sổ là kê khai theo quý rồi đấy"[/QUOTe
Bác mua hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng thế. Sao lại theo TT39 lại không được đặt in hóa đơn nhỉ?

hóa đơn bán hàng bác ợ. theo TT39 thì các cty mới thành lập, có độ rủi ro cao về thuế thì bắt buộc phải mua hóa đơn của cơ quan thế
hôm mình lên mua cũng có rất nhiều cty khác tới mua

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

hóa đơn bán hàng bác ợ. theo TT39 thì các cty mới thành lập, có độ rủi ro cao về thuế thì bắt buộc phải mua hóa đơn của cơ quan thế
hôm mình lên mua cũng có rất nhiều cty khác tới mua
Vô lý cứ mới thành lập là thuộc diện rủi ro cao về thuế ah?? Họ dựa vào đâu mà bảo mình thuộc diện rủi ro cao về thuế?

Thao A

Thao A

Guest
29/5/14
23
0
1
Dong Nai

Ngày bắt đầu sử dụng HĐ của bạn là ngày 5/6/2014, bạn sẽ bắt đầu nộp BC THSHHĐ đầu tiên vào tháng 6/2014.
Ngày 1/6/2014 TT 64 đã không còn hiệu lực thi hành, nên mình nghĩ là phải áp dụng theo TT 39.

Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi

Các bạn tham khảo đường link này nhé. Theo tớ là đối với DN hđ dưới 12 tháng thì nộp BCSDHĐ theo tháng ( đây là báo cáo nộp thêm) đến quý vẫn phải làm BCSDHĐ cả quý. Tớ hỏi lại trên CCT Hà Đông và được trả lời cũng như vậy.
http://danluat.thuvienphapluat.vn/c...g-hoa-don-theo-thang-hay-theo-quy-112214.aspx

phucnhu

phucnhu

Sơ cấp
27/11/13
28
0
1
Đồng Nai

Vì là DN mới thành lập nên bạn phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo tháng (kể từ tháng 6), đồng thời theo quý bạn cũng phải làm BCTHSDHĐ theo TT39. Khi nào bên CQT quản lý TT thông báo cho DN nộp BCTHSDHD theo quý thì lúc đó bạn mới chuyển sang khai theo quý được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA