Lần đâu sử dụng phần mềm HTKK

• Thread starter ktwebpro
  • Ngày gửi
K

ktwebpro

Guest
30/3/12
3
0
1
1
Hiện tại em mới bắt đầu làm việc với phần mềm HTKK nên em cũng không nắm rõ lắm. Mong mọi người ở đây chỉ giáo em.
- Doanh nghiệp của em áp dụng hình thức kê khai trực tiếp, em dùng mẫu 04/GTTT nhưng sao trong đây chỉ có phụ lục để nhập hoá đơn bán ra mà không thấy phụ lục để nhập hoá đơn mua vào?
- Bên em có tháng khộng phát sinh hoá đơn, e ko biết kê khai như thế nào vì trong mẫu 04 không có check chọn không phát sinh.
- Hàng tháng em làm kê khai thuế GTGT, em có cần làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong tháng không ạ?
- Bên em là Doanh nghiệp tư nhân, mỗi quý cần nộp tờ khai thuế TNDN. Nhưng trong phần mềm em thấy có đến 2 mẫu tờ khai 01A/TNDN với 01B/TNDN. Em phải dùng mẫu nào mới đúng ạ?

Mong các anh chị biết hướng dẫn giúp em với. Em cám ơn các anh chị nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Lần đâu sử dụng phần mềm HTKK

Hiện tại em mới bắt đầu làm việc với phần mềm HTKK nên em cũng không nắm rõ lắm. Mong mọi người ở đây chỉ giáo em.
- Doanh nghiệp của em áp dụng hình thức kê khai trực tiếp, em dùng mẫu 04/GTTT nhưng sao trong đây chỉ có phụ lục để nhập hoá đơn bán ra mà không thấy phụ lục để nhập hoá đơn mua vào?
- Bên em có tháng khộng phát sinh hoá đơn, e ko biết kê khai như thế nào vì trong mẫu 04 không có check chọn không phát sinh.
- Hàng tháng em làm kê khai thuế GTGT, em có cần làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong tháng không ạ?
- Bên em là Doanh nghiệp tư nhân, mỗi quý cần nộp tờ khai thuế TNDN. Nhưng trong phần mềm em thấy có đến 2 mẫu tờ khai 01A/TNDN với 01B/TNDN. Em phải dùng mẫu nào mới đúng ạ?

Mong các anh chị biết hướng dẫn giúp em với. Em cám ơn các anh chị nhiều lắm.

1. Khi kê khai theo phương pháp trực tiếp thì việc kê khai hóa đơn mua vào không ảnh hưởng tới số thuế phải nộp vì vậy không có phụ lục kê khai hóa đơn hàng hóa mua vào mà chỉ có kê khai hàng hóa bán ra (Doanh thu) để xác định số thuế phải nộp trong kỳ.
2. Tháng không phát sinh doanh thu thì bạn nộp tờ khai trắng, số liệu bằng không (=0).
3. Việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn xem thêm:

[FONT=&amp]
Trích điều 27 TT39/2014/TT-BTC: "Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báoBáo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp, kể cả trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn Quý I nộp chậm nhất là ngày 30/4; quý II nộp chậm nhất là ngày 30/7, quý III nộp chậm nhất là ngày 30/10 và quý IV nộp chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau(mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn, tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0)[/FONT]
[FONT=&amp]Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hoá đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng. [/FONT] [FONT=&amp]Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo. Việc nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng được thực hiện trong thời gian 12 tháng kể từ ngày thành lập hoặc kể từ ngày chuyển sang diện mua hóa đơn của cơ quan thuế. Hết thời hạn trên, cơ quan thuế kiểm tra việc báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn và tình hình kê khai, nộp thuế để thông báo doanh nghiệp chuyển sang Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Trường hợp chưa có thông báo của cơ quan thuế, doanh nghiệp tiếp tục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng....."[/FONT]
4. Việc bạn khai theo mẫu nào phụ thuộc vào việc tổng hợp doanh thu chi phí trong kỳ của bạn. Lưu ý: Việc khai theo mẫu nào thì sử dụng thống nhất trong quá trình kê khai.

K

ktwebpro

Guest
30/3/12
3
0
1
1

Mình cám ơn bạn nhiều lắm. Cho mình hỏi thêm là nếu như vậy thì doanh nghiệp kê khai theo pp trực tiếp thì không cần hoá đơn mua vào hả bạn? Vậy khi mua hàng hoá mình không cần yêu cầu người ta xuất hoá đơn cho mình hay sao?

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Mình cám ơn bạn nhiều lắm. Cho mình hỏi thêm là nếu như vậy thì doanh nghiệp kê khai theo pp trực tiếp thì không cần hoá đơn mua vào hả bạn? Vậy khi mua hàng hoá mình không cần yêu cầu người ta xuất hoá đơn cho mình hay sao?

Cần hóa đơb gtgt chứ bạn. Mình phải sử dụng nó để tính chi phí giá vốn, qldn chứ. nếu ko có hóa đơn thì không hợp lý để trừ khi tính thuế TNDN. Hóa đơn đầu vào mình hạch toán theo giá tổng thanh toán bao gồm thuê luôn, không có tài khoản 133

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Cần chứ, Các chi phí này còn là căn cứ để xác định thuế TNDN nữa mà, đó là căn cứ để hạch toán chi phí - giá vốn, chỉ là không kê khai lên tờ khai thôi còn việc đảm bảo chi phí hợp lý hợp lệ vẫn phải được tuân thủ;

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA