Cơ quan thuế yêu cầu thuế tạm nộp cao quá, làm sao đây?

• Thread starter Vu Hoa
  • Ngày gửi
V

Vu Hoa

Guest
27/10/05
17
0
1
Thanh Xuan
Các bạn ơi cho minh hỏi chút.
Công ty chúng tôi thành lập trong quý IV năm 2006. Từ khi hoạt động đến cuối năm 2007 doanh số của công ty khoảng 1 tỉ ( chủ yếu XK ). Năm nay khi làm thuế thu nhập doanh nghiệp bên thuế yêu cầu tạm nộp ít nhất 18 triệu/năm. Tôi thấy như vậy là cao quá, mong nhận đc ý kiến mọi người.
Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Bạn có dự tính được chi phí hợp lý chưa? Lợi nhuận của bạn trên doanh thu cả năm nên lớn hơn hoặc bằng 10% thì cơ quan thuế mới thấy OK.Chỉ là tạm nộp thôi .Nếu trong 6 tháng đầu năm kết quả kinh doanh dẫn đến tăng hoặc giảm trên 20% số thuế tạm nộp đã kê khai với cơ quan thuế thì bạn làm hồ sơ điều chỉnh nộp cơ quan thuế không quá ngày 30 tháng 7(gồm công văn đề nghị điều chỉnh số thuế phải nộp và báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm).

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Năm nay đúng là chỉ tiêu ngân sách yêu cầu cao nên cán bộ thuế yêu cầu các DN phải tạm nộp thuế TNDN cao:
Bên Mina mới thành lập vào tháng 10, hai tháng chưa có doanh số, cán bộ quản lý thuế căn cứ vào vốn điều lệ đăng ký (5 tỷ) nhưng thành viên mới đăng ký góp 3 tỷ 9 yêu cầu thuế TNDN tạm nộp của công ty 60 triệu (nếu không đúng số này sẽ không nhận tờ khai thuế TNDN năm 2007). Giờ cũng chưa biết kêu ai vì không biết căn cứ vào đâu?
Mina đang yêu cầu nộp được tạm nộp 40 triệu một năm trước sau 6 tháng căn cứ vào doanh thu nếu tăng quá cao sẽ làm lại điều chỉnh nhưng cán bộ thuế không chịu và bảo là cơ quan thuế chứ không phải là dân kinh doanh mà trả giá.

H

huongxu

Guest
1/12/04
11
0
0
hanoi
Bạn a, tớ xin chia sẻ với bạn. Tớ cũng đang trong tình trạng như vậy đây. Cty chị tớ thành lập tháng 11, tháng 12 mới lấy được hóa đơn, chưa hoạt động gì cả. Các bác thuế yêu cầu phải tạm nộp 14 triệu ( với một câu rất đơn giản với những loại hình như thế này thì tỷ lệ lãi phải là 10% chứ). XIn giảm thì tớ cũng bị một câu như thế. Chị tớ điên hết cả người lên, năm đầu mới thành lập còn bao nhiêu việc phải làm nữa chứ, nếu ai cx lãi nhiều như thế thì cả nước VN này đi mở cty hết đi. Mà quan trọng tớ không hiểu là họ lấy căn cứ ở đâu ra để ép doanh nghiệp như thế? Tự khai tự nộp mà cuối cùng vẫn bị ép thế thì tự khai làm gì nhỉ ( xin lỗi nếu có bác nào là cán bộ thuế). Có ai có cách nào giúp tớ với. Bác QL thuế nhà tớ còn nói thẳng là năm sau còn cao hơn năm trước đấy chứ.

MINA nói:
Năm nay đúng là chỉ tiêu ngân sách yêu cầu cao nên cán bộ thuế yêu cầu các DN phải tạm nộp thuế TNDN cao:
Bên Mina mới thành lập vào tháng 10, hai tháng chưa có doanh số, cán bộ quản lý thuế căn cứ vào vốn điều lệ đăng ký (5 tỷ) nhưng thành viên mới đăng ký góp 3 tỷ 9 yêu cầu thuế TNDN tạm nộp của công ty 60 triệu (nếu không đúng số này sẽ không nhận tờ khai thuế TNDN năm 2007). Giờ cũng chưa biết kêu ai vì không biết căn cứ vào đâu?
Mina đang yêu cầu nộp được tạm nộp 40 triệu một năm trước sau 6 tháng căn cứ vào doanh thu nếu tăng quá cao sẽ làm lại điều chỉnh nhưng cán bộ thuế không chịu và bảo là cơ quan thuế chứ không phải là dân kinh doanh mà trả giá.

Sửa lần cuối:
T

Tran Thi Thu Trang

Guest
22/3/06
12
0
0
38
ha noi
Các anh các chị cho em hỏi với ạ. Vốn điều lệ của công ty em là 5 tỉ mới thành lập hồi tháng 7 năm ngoái vậy khi làm tờ khai thuế TNĐ tạm tính thì thì ước tính thu nhập chịu thuế là bao nhiêu ạ . Giúp em với nha

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi xem xét để chấp nhận mức thuế TNDN tạm nộp của DN thì vốn đăng ký cũng chỉ là một chỉ tiêu thôi. Ngoài ra, cơ quan thuế sẽ xét đến loại hình, ngành nghề kinh doanh của DN, tình hình kê khai và nộp thuế của những DN trên cùng địa bàn...

Bạn cứ ước tính theo tình hình thực tế đi, cơ quan thuế còn trả đi trả lại chán chê mê mỏi cơ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn cứ ước tính theo tình hình thực tế đi, cơ quan thuế còn trả đi trả lại chán chê mê mỏi cơ.
Nếu ước đúng thực tế thì sẽ không phát sinh như thế này.
cơ quan thuế còn trả đi trả lại chán chê mê mỏi cơ

D

dungha

Guest
21/1/07
41
0
0
ha noi
Theo tui bạn cứ ước thuế TNDN khoảng 750.000đ/1quý là được x 4quý = 3.000.000đ. Nhưng còn tùy thuộc vào tình hình SX và HĐKD của công ty bạn nữa nhé.

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Nguyen Phuoc Thien nói:
Nếu ước đúng thực tế thì sẽ không phát sinh như thế này.
Không hẳn như vậy bạn ah. Công ty mình là một ví dụ: Năm vừa rồi công ty bị thua lỗ, nhưng khi nộp tờ khai mình khai mức doanh thu dự kiến là 300 tr thôi và số thuế tạm nộp của mình là 4tr mà họ cũng có chấp nhận cho mình đâu. Ban đầu họ còn bắt phải nộp 15 tr / doanh thu đó. Sau nhờ cái " thẻ đỏ" mà bây giờ ra mức ấn định là 8 tr. Không kê đủ 8 tr thì nhất quyết không thu.
Với mức kê khai như vậy thì GD ben minh ko chịu ký, nên bây giờ tờ khai mình vẩn ngủ yên trong cái cặp của mình đây này.
Chẳng biết làm thế nào cả. Trả đi trả lại tới 4 lần rồi, mức thuế vẫn nhất quyết 8 tr mới nhận.
Bó tay, ko biết chi cục của các bạn có như bên mình ko? mình thấy ngao ngán quá.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Hi hi sao thuế cho các bạn rắc roi thế. Nếu kết quả kinh doanh năm nay lo thì ước tính thuế TNCN của năm 07 cao lên 1 chút( Vì khi ước tính ko ai ước lo cả) sau đo tính phần LN phải nọp thì tru lo của năm 06 đi có nghĩa là vẫn chua có lợi nhuận để nop thuế TNDN thì làm sao trong năm 07 họ ép mình tạm nọp thuế TNDN đc. Tru khi Cty bạn năm 06 kinh doanh có lãi thì đuơng nhiên bạn phải chấp nhận ròi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chẳng biết làm thế nào cả. Trả đi trả lại tới 4 lần rồi, mức thuế vẫn nhất quyết 8 tr mới nhận.
Bó tay, ko biết chi cục của các bạn có như bên mình ko? mình thấy ngao ngán quá.
Theo tui bạn cứ ước thuế TNDN khoảng 750.000đ/1quý là được x 4quý = 3.000.000đ. Nhưng còn tùy thuộc vào tình hình SX và HĐKD của công ty bạn nữa nhé
Với danh nghĩa là 1 công ty mà nộp thuế như thế này mình cũng thấy hổ thẹn lắm chứ.Cho nên mức thuế theo ấn định cũng là hợp lý rồi.

T

Tran Thi Thu Trang

Guest
22/3/06
12
0
0
38
ha noi
công ty em mới thành lập tháng 7 năm 2006 tháng 8 mới đi vào hoạt động, nộp thuế TNDN quý 3, 4 là 2 triệu. Ngành nghề kinh doanh là sản xuất âm nhạc và phát hành CD hòa tấu âm nhạc truyền thống hội nhập...Công ty em mới ra 2 CD và sắp sửa ra thêm 2 CD nữa chưa biết được là lợi nhuân thu được như thế nào vậy em phải tạm tính thuế TNDN ra sao hả các anh chị ? Vì loại hình âm nhạc này rất kén người nghe, chủ yếu là phục vụ những đối tượng có kiến thức về âm nhạc được thôi ạ. Anh chị giúp em nhé ^^!

C

chat_xenlulo

Guest
theo mình nghĩ thì đây mới là ước tính thuế TNDN thôi, ta cứ ước tính cao lên một chút cũng được, nếu cao hơn thực tế thì sẽ được hoàn lại cơ mà

T

thanhbinhbong

Guest
24/11/06
7
0
0
Ha Noi
chat_xenlulo nói:
theo mình nghĩ thì đây mới là ước tính thuế TNDN thôi, ta cứ ước tính cao lên một chút cũng được, nếu cao hơn thực tế thì sẽ được hoàn lại cơ mà
Nói như bạn Chat xenlulo thì đơn giản quá, mình đỡ phải chạy đi chạy lại mệt đến thế này,vấn đề là ước cao thì xếp ko duyệt, còn đợi đến khi được hoàn lại thì có mà đến mua quýt hả ban???

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Huy anh

Guest
18/1/07
18
0
0
hanoi
To: Bong05!
Theo như bác nói thì nếu năm 2006 doanh nghiệp lỗ thì trong năm 2007 khi tạm nộp thuế TNDN mình được trừ phần lỗ của năm 2006 a ?
Theo em nghĩ thì phần tạm nộp thuế TNDN của năm nào tách riêng của năm đó đến khi thuế xuống quyết toán như thế nào thì mình mới được cấn trừ cho nhau chứ ?
Các bác thấy thế nào ?

Các bác cho em hỏi: như Bong05 nói thì nếu năm 2006 lỗ thì năm 2007 khi nộp thuế thu nhập ước tính năm 2007 được trừ khoản lỗ của năm 2006 sao?
Em nghĩ là năm nào tách riêng năm đó chứ ?
Khi nào các bác thuế xuống quyết toán rồi thì mới được xác định nộp thêm hay là nhà nước hoàn lại chứ ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Huy anh nói:
Các bác cho em hỏi như Bong05 nói thì nếu năm 2006 lỗ thì năm 2007 khi nộp thuế thu nhập ước tính năm 2007 được trừ khoản lỗ của năm 2006 sao?
Em nghĩ là năm nào tách riêng năm đó chứ ?
Khi nào các bác thuế xuống quyết toán rồi thì mới được xác định nộp thêm hay là nhà nước hoàn lại chứ ?
Mình cũng không rõ là có Văn bản hướng dẫn về khoản này không, và như thế nào, thế nhưng khi lập tờ khai Dự kiến Thuế TNDN tạm nộp năm sau mình đều đưa khoản lỗ năm trước vào, và cũng chưa thấy cán bộ Thuế phản hồi gì.
Mình nghĩ DN phải làm ăn có lãi thì mới có khả năng nộp thuế chứ, vả lại số dư cuối luôn luôn đã bao gồm số dư đầu rồi, không nhất thiết phải tách riêng các năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA