Kế toán tiền lương trong công ty xây dựng

• Thread starter thuxinhdep1001
  • Ngày gửi
thuxinhdep1001

thuxinhdep1001

Sơ cấp
2/9/10
14
0
0
35
ha noi
Em chào các anh chị. Em là thành viên mới mong các anh chị giúp đỡ ạ.
Em là sinh viên mới ra trường và đang mới đi làm ở 1 công ty xây dựng chuyên xây dựng các trạm BTS. Sếp giao cho em 1 bản dự toán kinh phí của 1 công trình ở Hà Tĩnh bao gồm chi phí NVL (chi tiết từng loại theo số lượng, đơn giá, thành tiền), chi phí nhân công và các chi phí khác. Sếp bảo em làm hoàn chỉnh phần lương. Em không biết bắt đầu làm từ đâu và hướng làm như thế nào mong các anh chị chỉ bảo giúp em ạ. Sếp em có hỏi thêm 1 câu là với tổng chi phí lương như thế thì cần bao nhiêu nhân công ở Hà Tĩnh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuxinhdep1001

thuxinhdep1001

Sơ cấp
2/9/10
14
0
0
35
ha noi
Ðề: Kế toán tiền lương trong công ty xây dựng

Có ai giúp em không ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Em chào các anh chị. Em là thành viên mới mong các anh chị giúp đỡ ạ.
Em là sinh viên mới ra trường và đang mới đi làm ở 1 công ty xây dựng chuyên xây dựng các trạm BTS. Sếp giao cho em 1 bản dự toán kinh phí của 1 công trình ở Hà Tĩnh bao gồm chi phí NVL (chi tiết từng loại theo số lượng, đơn giá, thành tiền), chi phí nhân công và các chi phí khác. Sếp bảo em làm hoàn chỉnh phần lương. Em không biết bắt đầu làm từ đâu và hướng làm như thế nào mong các anh chị chỉ bảo giúp em ạ. Sếp em có hỏi thêm 1 câu là với tổng chi phí lương như thế thì cần bao nhiêu nhân công ở Hà Tĩnh?

Bạn cần xem xét các khoản: thời gian từ khởi công cho đến hoàn thành là bao lâu, đơn giá thuê mướn nhân công tại khu vực trên là bao nhiêu (tính theo ngày và theo công việc) từ đó bạn tính ra số lượng nhân công cần thuê mướn trên cơ sở tổng tiền lương theo dự toán.

Để hoàn chỉnh phần lương thì cần phải có hợp đồng thuê mướn nhân công (thời vụ, vụ việc), bảng chấm công, bảng tổng hợp chi trả lương và chứng từ chi lương ...

thuxinhdep1001

thuxinhdep1001

Sơ cấp
2/9/10
14
0
0
35
ha noi

Bạn cần xem xét các khoản: thời gian từ khởi công cho đến hoàn thành là bao lâu, đơn giá thuê mướn nhân công tại khu vực trên là bao nhiêu (tính theo ngày và theo công việc) từ đó bạn tính ra số lượng nhân công cần thuê mướn trên cơ sở tổng tiền lương theo dự toán.

Để hoàn chỉnh phần lương thì cần phải có hợp đồng thuê mướn nhân công (thời vụ, vụ việc), bảng chấm công, bảng tổng hợp chi trả lương và chứng từ chi lương ...

Công trình của công ty mình làm 27 ngày, tổng tiền lương khoảng 108tr nhưng mình cũng đã tìm thử về đơn giá thuê mướn nhân công ở Hà Tĩnh nhưng không tìm ra. Mong các bạn chuyên ngành chỉ bảo giúp ạ.
Cho mình hỏi thêm là mình có xem qua ẩng chấm công thì thấy có 20 nhân công làm việc, vậy sếp bảo mình tìm hiểu về đơn giá nhân công rồi tính số lượng nhân công cần thuê là có ý gì? Mình mới làm nên hỏi nhiều chút ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Công trình của công ty mình làm 27 ngày, tổng tiền lương khoảng 108tr nhưng mình cũng đã tìm thử về đơn giá thuê mướn nhân công ở Hà Tĩnh nhưng không tìm ra. Mong các bạn chuyên ngành chỉ bảo giúp ạ.
Cho mình hỏi thêm là mình có xem qua ẩng chấm công thì thấy có 20 nhân công làm việc, vậy sếp bảo mình tìm hiểu về đơn giá nhân công rồi tính số lượng nhân công cần thuê là có ý gì? Mình mới làm nên hỏi nhiều chút ạ.

Công trình dự tính hoàn thành trong 27 ngày/Tổng lương = 108tr => chi phí lương 1 ngày = 4tr.

Căn cứ vào khung trên bạn thực hiện thuê mướn nhân công, ví dụ: nhân công bình quân là 160.000/người/ngày thì bạn sẽ thuê 25 người (tùy theo tính chất công việc giao cho mỗi người bạn có thể dao động trả lương trong khoản 120.000 đến 200.000 đ/ng/ngày, miễn sao đảm bảo đủ 25 nhân công/ngày theo đúng định mức lương ngày 4tr, trong trường hợp thuê nhiều hoặc ít người hơn thì số ngày hoàn thành công trình sẽ tăng lên hoặc giảm xuống. Đây là bài toán nhân công trong XD, nếu tính hay, giám sát kỹ công trình hoàn thành sớm sẽ có lợi cho DN.

thuxinhdep1001

thuxinhdep1001

Sơ cấp
2/9/10
14
0
0
35
ha noi

Công trình dự tính hoàn thành trong 27 ngày/Tổng lương = 108tr => chi phí lương 1 ngày = 4tr.

Căn cứ vào khung trên bạn thực hiện thuê mướn nhân công, ví dụ: nhân công bình quân là 160.000/người/ngày thì bạn sẽ thuê 25 người (tùy theo tính chất công việc giao cho mỗi người bạn có thể dao động trả lương trong khoản 120.000 đến 200.000 đ/ng/ngày, miễn sao đảm bảo đủ 25 nhân công/ngày theo đúng định mức lương ngày 4tr, trong trường hợp thuê nhiều hoặc ít người hơn thì số ngày hoàn thành công trình sẽ tăng lên hoặc giảm xuống. Đây là bài toán nhân công trong XD, nếu tính hay, giám sát kỹ công trình hoàn thành sớm sẽ có lợi cho DN.

Bạn cho mình hỏi thêm là có quy định cụ thể gì về đơn giá nhân công giữa các tỉnh không ạ? Vì sếp mình bảo mình tìm hiểu xem giá nhân công ở Hà Tĩnh là bn? ở Hà Nội là bn?...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn cho mình hỏi thêm là có quy định cụ thể gì về đơn giá nhân công giữa các tỉnh không ạ? Vì sếp mình bảo mình tìm hiểu xem giá nhân công ở Hà Tĩnh là bn? ở Hà Nội là bn?...

Bạn tham khảo công văn số 730/SXD-KTXD, ngày 04/11/2011 của Sở Xây dựng Hà Tỉnh: V/v điều chỉnh chi phí nhân công, máy thi công theo mức tiền lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định số 70/2011/NĐ-CP ngày 22/8/2011 của Chính phủ.

L

lehuyen07

Guest
2/1/13
1
0
0
33
Cam Ranh-Khánh Hoà

cho mình hỏi vào chỗ nào để ghi những điểu cần hỏi vậy mình k nhìn thấy

L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
33
Ninh Thuận

cho mình hỏi vào chỗ nào để ghi những điểu cần hỏi vậy mình k nhìn thấy
Bạn vào diễn đàn->Chọn mục cần hỏi->Gởi đề tài..Thế là xong

thuxinhdep1001

thuxinhdep1001

Sơ cấp
2/9/10
14
0
0
35
ha noi

Bạn cho mình hỏi vấn đề này. Mình tham khảo ý kiến mọi người thì có người bảo mình làm bảng lương thuê ngoài và cam kết 23, nhưng trong bảng lương thuê ngoài mình tính 1 ngày công là 150k thì 30 công sẽ là 4500k, như vậy sẽ phải đóng thuế TNCN đúng không ạ? và các khoản phụ cấp ăn ca, trang phục thì ghi vào đâu?

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Nếu họ vẫn cam kết với bạn là tổng thu nhập của họ 1 năm không quá 48 triệu nếu độc thân, không quá 67,2 triệu nếu có 1 người phụ thuộc, ... thì bạn vẫn không khấu trừ thuế TNCN của họ. Nếu có phụ cấp ăn ca và trang phục thì bạn cũng ghi rõ trong hợp đồng thuê nhân công luôn.

M

minhnguyen000

Guest
24/11/12
2
0
0
36
ha noi
Cả nhà giúp em với ạ !!!

Tình hình em mới làm về xây lắp nên chưa biết nhiều, anh chị giúp em với ạ

Em muốn hạch toán lương công nhân lắp đặt thì hạch toán như thế nào ạ ? nguyên vật liệu công trình em cho hết vào 154 của công trình đó có đúng ko ạ ? anh chị chỉ giùm em với nhé ! em cảm ơn cả nhà .

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ðề: Cả nhà giúp em với ạ !!!

Tình hình em mới làm về xây lắp nên chưa biết nhiều, anh chị giúp em với ạ

Em muốn hạch toán lương công nhân lắp đặt thì hạch toán như thế nào ạ ? nguyên vật liệu công trình em cho hết vào 154 của công trình đó có đúng ko ạ ? anh chị chỉ giùm em với nhé ! em cảm ơn cả nhà .

Bạn nên đọc trước các đề tài đã có ở trong mục Kế toán xây lắp và tải các tài liệu ở Link dưới chữ ký của anh nhé!

C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...
Cơ sở hạch toán chi phí nhân công

E làm bên xây dựng. 1 phần công trình được làm hợp đồng nhân công, số còn lại do thuê ngoài. Để có cơ sở hạch toán phần chi phí nhân công này có cần bản nghiệm thu gì ko ạ? :023:

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội
Ðề: Cơ sở hạch toán chi phí nhân công

có hợp đồng nhân công thuê ngoài mà bạn, kèm bản sao chứng minh thư mỗi người, nhiều quá có thể làm hợp đồng cho tập thể để 1 ông đội trưởng ký thay. có chữ ký xác nhận là họ đã nhận tiền của mình như bảng lương thui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA