Mở thêm một tài khoản ngân hàng cho công ty thì có cần đăng ký với cơ quan thuế không

• Thread starter A Rainbow
  • Ngày gửi
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Chào anh chị,
anh chị cho em hỏi chút.
Công ty em mở thêm một tài khoản ngân hàng (ở 1 ngân hàng khác) để vay vốn mua xe tải, tài khoản này cũng mở được 1 tháng rồi ạ.Thế công ty em có cần phải đăng ký cho cơ quan thuế ko ạ, và nếu có thì cần những thủ tục nào ạ?
Anh chị nào biết giúp em với
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Mở thêm một tài khoản ngân hàng cho công ty thì có cần đăng ký với cơ quan thuế không

Chào anh chị,
anh chị cho em hỏi chút.
Công ty em mở thêm một tài khoản ngân hàng (ở 1 ngân hàng khác) để vay vốn mua xe tải, tài khoản này cũng mở được 1 tháng rồi ạ.Thế công ty em có cần phải đăng ký cho cơ quan thuế ko ạ, và nếu có thì cần những thủ tục nào ạ?
Em xin cảm ơn!

Bạn phải báo với cơ quan thuế quản lý qua bảng 08_MST đề sau này không bị phạt.

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Ðề: Mở thêm một tài khoản ngân hàng cho công ty thì có cần đăng ký với cơ quan thuế không

Dạ, em cảm ơn
anh cho em hỏi chút nữa ạ.
công ty em mua xe được 1 tháng rồi, hóa đơn mua xe cũng như số tiền vay ngân hàng cũng thực hiện 1 tháng trước rồi. Vậy giời em mới đăng ký với cơ quan thuế thì phần tiền em được khấu trừ trong hóa đơn mua xe tải vẫn được chấp nhận chứ ạ

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội

Anh cho em hỏi mẫu 08-MST phần II.bổ sung thông tin tài khoản, ở cột số 3 em chỉ cần điền tài khoản mở thêm thôi hay phải ghi cả tài khoản cũ nữa ạ

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Mình tưởng là khi mình vay vốn tại 1 ngân hàng thì ngân hàng nó mở cho mình 1 cái tài khoản tiền vay, bạn xem có chính xác là bên bạn mở hay là bên ngân hàng tự động mở, nếu Doanh nghiệp mở thì đăng ký với thuế. Mẫu 08 chỉ ghi bổ sung tài khoản mới không cần ghi tài khoản cũ. Theo như bạn nói thì nếu ngân hàng giải ngân từ tài khoản tiền vay thì vẫn được khấu trừ bình thường, nhưng nếu họ giải ngân chuyển vào TK mà bạn mở bạn thanh toán bằng TK mà không đăng ký thì không được khấu trừ tiền VAT

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Anh cho em hỏi mẫu 08-MST phần II.bổ sung thông tin tài khoản, ở cột số 3 em chỉ cần điền tài khoản mở thêm thôi hay phải ghi cả tài khoản cũ nữa ạ
Bạn thấy chữ "Bổ sung" ko, bạn chỉ cần ghi những TK NH mới phát sinh thêm thôi.

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội

Dạ. Công ty em vay tiền ngân hàng với mục đích là mua xe tải, khi giải ngân thì ngân hàng chuyển khoản vào tài khoản của công ty mà em mua xe, còn phương thức trả nợ thì lãi và tiền gốc hàng tháng ngân hàng tự động trừ vào tài khoản của công ty em được mở tại ngân hàng ạ.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Công ty bạn phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST, như vậy đã qua hơn tháng rồi thì tốt nhất là bạn mở tài khoản khác đi để ngân hàng giải ngân và thanh toán nhé!

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Công ty bạn phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST, như vậy đã qua hơn tháng rồi thì tốt nhất là bạn mở tài khoản khác đi để ngân hàng giải ngân và thanh toán nhé!

Nhưng mà cái hóa đơn mua ô tô kia thanh toán bằng tài khoản kia mất roài, mà em còn nghe nói là nếu không thanh toán bằng TK đã thông báo với thuế không những không được khấu trừ mà không được tính vào chi phí ợ. Có 1 topic nói về cái vụ đó rồi

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Không thanh toán qua TK đã đăng ký với cơ quán thuà là ko đc khấu trừ thuế GTGT thôi chứ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Chào anh chị,
anh chị cho em hỏi chút.
Em xin cảm ơn!

Nếu tài khoản mới mở đó không dùng để nhận tiền hay trả tiền thì không cần phải thông báo hay đăng ký với thuế làm gì (nhưng như vậy thì mở tài khoản để làm gì nhỉ???)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA