Thời gian khấu hao của TSCĐ đã qua sử dụng

• Thread starter giang1990
  • Ngày gửi
giang1990

giang1990

Trung cấp
1/4/14
50
0
6
33
Vĩnh Long
Các bạn ơi cho mình hỏi: Cty mình mới mua 1 chiếc xe cẩu KH 180 trị giá chưa thuế 954 triệu, trên hợp đồng ghi là đã qua sử dụng,vậy các bạn cho mình hỏi thời gian khấu hao của tài sản này là bao nhiêu năm?Theo khung thời gian KH thông tư 45 thì ghi 10-20 năm, nhưng TS này đã qua SD rồi thì mình ko biết sao? Đồng thời cty mình thuê đơn vị khác vận chuyển, vậy chi phí VC mình nhập vô tài sản phải ko vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Thời gian khấu hao của TSCĐ đã qua sử dụng

Bạn xem xe đã được sử dụng trong thời gian bao lâu rồi, rồi lấy khung khấu hao chuẩn (10-20 năm) trừ đi thời gian đó là ra thời gian khấu hao còn lại. Ví dụ xe đã sử dụng dc 4 năm rồi thì khấu hao trong khung từ 6-16 năm.

giang1990

giang1990

Trung cấp
1/4/14
50
0
6
33
Vĩnh Long

Mình ko biết xe đã sử dụng bao lâu nữa bạn ơi! trên hóa đơn xuất cho cty mình ko có ghi.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi: Cty mình mới mua 1 chiếc xe cẩu KH 180 trị giá chưa thuế 954 triệu, trên hợp đồng ghi là đã qua sử dụng,vậy các bạn cho mình hỏi thời gian khấu hao của tài sản này là bao nhiêu năm?Theo khung thời gian KH thông tư 45 thì ghi 10-20 năm, nhưng TS này đã qua SD rồi thì mình ko biết sao? Đồng thời cty mình thuê đơn vị khác vận chuyển, vậy chi phí VC mình nhập vô tài sản phải ko vậy?

Nếu là CP vận chuyển xe từ nơi bán về Cty (để xe ở trạng thái sẵn sàng sử dụng) thì có thể ghi nhận vào nguyên giá TS. Tuy nhiên, theo mình, bạn nên đưa hết CP này vào trong kỳ, giá trị TS ghi nhận theo hóa đơn sẽ dễ quản lý và theo dõi hơn.

Về thời hạn khấu hao thì căn cứ theo khung (thông tư 45, nhưng ít thời gian hơn vì đã qua sử dụng), tình hình sử dụng tài sản (sử dụng nhiều thì số năm khấu hao nhỏ, không thì ngược lại) và nguyện vọng nộp thuế của các xếp (ít thì thời gian KH nhỏ, nhiều thì ngược lại) :D

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Mình ko biết xe đã sử dụng bao lâu nữa bạn ơi! trên hóa đơn xuất cho cty mình ko có ghi.
Thế đăng ký xe hay giấy tờ sang tên trước bạ ko cói ghi thời gian đăng ký lần đầu hả bạn? Mình nghĩ phải có hồ sơ ghi rõ nguồn gốc đăng ký xe chứ.

giang1990

giang1990

Trung cấp
1/4/14
50
0
6
33
Vĩnh Long

Tạm thời đang đợi làm giấy tờ đó bạn,ủa vậy mình dựa vào thời gian đăng ký à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA