Thủ tục thành lập doanh nghiệp ban đầu

• Thread starter thienthan3006
  • Ngày gửi
T

thienthan3006

Sơ cấp
10/10/09
21
0
1
37
ha noi
Cả nhà cho mình hỏi với. Mình đang muốn thành lập công ty mà nghe cái vụ phải mua TSCD 1 tỷ đồng đó. mua rồi hết vốn làm ăn luôn, nhưng mình cũng biết là doanh nghiệp mà hoạt động trong năm tài chính dưới 1tỷ thì phải chuyển hình thức kê khai từ PP khấu trừ sang PP trực tiếp. Mình không hiểu là giờ DN mới thành lập thì cứ đăng ký kê khai theo PP khấu trừ đến khi không đạt doanh thu 1 tỷ thì mới chuyển sang kê khai trực tiếp. hay phải bắt buộc có TSCD 1 tỷ mới được kê khai theo PP khấu trừ vậy. Mình không phải trong nghề nên không rành về vụ này lắm. mong cả nhà chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
luckynhatle

luckynhatle

Sơ cấp
27/10/09
22
0
0
Bình Định
Ðề: Thủ tục thành lập doanh nghiệp ban đầu

Hi Bạn,

Công ty mới thành lập là nộp thuế theo PP trực tiếp hết.

K

kut

Sơ cấp

Bạn lên thuế hỏi là chính xác nhất. Mình biết có 1 số hình thức giúp cho DN tạm thời vẫn được CQT cho phép xuất hóa đơn theo PP khấu trừ, nhưng mình hỏi CQT thì mỗi nơi hướng dẫn 1 kiểu, do đó lên thuế hỏi là chính xác nhất bạn nhé.

Trân trọng.

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

[Công ty bạn mới thành lập thì phải có hóa đơn mua TSCĐ 1 tỷ trở lên mới được theo pp khấu trừ. Nếukhông có thì phải làm trực tiếp thôi. Đến hết năm 2014 nếu doanh thu trên 1 tỷ thì làm mẫu 06gtgt để thay đổi pp tính thuế. Công ty mình cũng mới thành lập, không đủ điều kiện nên phải làm pp trực tiếp

B

buivanhong18391

Sơ cấp

Cả nhà cho mình hỏi với. Mình đang muốn thành lập công ty mà nghe cái vụ phải mua TSCD 1 tỷ đồng đó. mua rồi hết vốn làm ăn luôn, nhưng mình cũng biết là doanh nghiệp mà hoạt động trong năm tài chính dưới 1tỷ thì phải chuyển hình thức kê khai từ PP khấu trừ sang PP trực tiếp. Mình không hiểu là giờ DN mới thành lập thì cứ đăng ký kê khai theo PP khấu trừ đến khi không đạt doanh thu 1 tỷ thì mới chuyển sang kê khai trực tiếp. hay phải bắt buộc có TSCD 1 tỷ mới được kê khai theo PP khấu trừ vậy. Mình không phải trong nghề nên không rành về vụ này lắm. mong cả nhà chỉ giáo
Công ty mới thành lập mà có hóa đơn mua sắm máy móc thiết bị 1 tỷ (có thể hóa đơn này phát sinh trước khi thành lập doanh nghiệp) thì mới được sử dụng PP khấu trừ còn không thì sử dụng PP trực tiếp.
Chốt năm tài cính 2014 nếu doanh thu trên 1tỷ thì sang năm 2015 mới dc sử dụng PP khấu trừ
Cách tính doanh thu : (Doanh thu năm 2014/ số tháng hoạt động)*12 = 1tỷ " số tháng hoạt động ở đây có nghĩa là nếu công ty bạn thành lập tháng 06.2014 thì số tháng hoạt động là 7 tháng"
Chúc bạn thành công !!!

M

meobong2011

Guest
28/2/14
3
0
0
binh duong

Vậy các anh chị cho em hỏi tý với, công ty em lúc trước cũng đăng ký theo PP khấu trừ mà giờ phải làm theo PPtrực tiếp thì có phải lên cơ quan thuế đăng ký lại hay không? xin chỉ giúp em với.

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Câu trả lời súc tích nhất:
buivanhong18391:
Công ty mới thành lập mà có hóa đơn mua sắm máy móc thiết bị 1 tỷ (có thể hóa đơn này phát sinh trước khi thành lập doanh nghiệp) thì mới được sử dụng PP khấu trừ còn không thì sử dụng PP trực tiếp.
Chốt năm tài cính 2014 nếu doanh thu trên 1tỷ thì sang năm 2015 mới dc sử dụng PP khấu trừ
Cách tính doanh thu : (Doanh thu năm 2014/ số tháng hoạt động)*12 = 1tỷ " số tháng hoạt động ở đây có nghĩa là nếu công ty bạn thành lập tháng 06.2014 thì số tháng hoạt động là 7 tháng"
Chúc bạn thành công !!!

Nếu bạn cần sử dụng hóa đơn trực tiếp thì phải mua của thuê không được phép in nữa.
Nên bạn hỏi trực tiếp và đăng kí mua luôn sẽ dễ hơn.
Nếu cty mới thành lập nhưng đã từng in hóa đơn GTGT thì in lại bình thường được nhưng phải đăng kí xác minh trụ sở đủ điều kiện được đặt in hóa đơn GTGT (Và còn tùy cơ quan thuế nên mọi người hỏi kĩ nhé)
:)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA