Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ 2014

• Thread starter sandy87
  • Ngày gửi
S

sandy87

Guest
3/7/12
3
0
1
Mai Động ,HN
DN mình mới thành lập và chuẩn bị kê khai các tờ khai thuế. Mình lập bảng phân bổ CCDC mà chưa biết chính xác thời gian phân bổ của từng loại. Mình đưa lên đây mong nhận được sự giúp đỡ của tất cả các bạn. Trân trọng cảm ơn!

Đính kèm

• CCDC 2014.xls
    39 KB · Lượt xem: 86
Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Thời gian phân bổ công cụ dụng cụ 2014

Hihi, bạn phân bổ thế nào miễn dưới 24 tháng là được. Nhưng sao mình thấy bạn phân bổ lung tung vậy, cái vài triệu thì phân bổ 20 tháng lận, trong khi có cái 5tr phân bổ 1 tháng.
Theo mình tốt nhất bạn thống nhất dưới 5tr hạch toán 1 lần vào chi phí, từ 5 đến dưới 10tr phân bổ 12 tháng, từ 10tr trở lên phân bổ 24 tháng cho đơn giản.

S

sandy87

Guest
3/7/12
3
0
1
Mai Động ,HN

Không phải cái vài triệu phẩn bổ 20 tháng đâu bạn ah. cái đó chỉ có 1 cái còn mấy cái hơn 10tr là cùng 1 tài sản nhưng nhiều cái đó bạn ah. Mình định cho hết những cái nhỏ nhỏ vào phân bổ 1 lần thôi còn cái lớn thì phân bổ nhiều lần. Mình nên phân bổ theo kỳ hay chia nhỏ ra theo ngày thì hợp lệ đươc nhỉ. vì cái mua từ 15/4 và 27/4 cùng là 1 kỳ tháng 4 nhưng thời gian phân bổ là vào ngày cuối tháng nên sẽ có chênh lệch về ngày và giá trị đó

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Nên phân bổ theo tháng nha bạn, chứ không cần chi tiết đến ngày đâu.

Thời gian phân bổ thì dưới 2 năm, tùy mục đích và mức độ sử dụng mà phân bổ cho phù hợp (lấy số tháng để chia ra chẵn tí cho đẹp cũng được) :D

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Nhìn cái bảng phân bổ này thấy bạn này sách vở quá, kế toán cần linh hoạt chứ cứ công cụ dụng cụ là phải phân bổ đâu. Những cái nhỏ nhỏ bạn gạp hết vào chi phí trong tháng đó luôn cần chi cái phân bổ theo ngày , những cái lớn làm ảnh hưởng lớn tới kết quả kinh doanh , giá thành của sản phẩm trong kỳ thì mình mới phải phân bổ. Tùy công ty mà đánh giá các tiêu thức để phân bổ, nhưng theo mình thì công cụ dụng cụ cũng dc đánh giá tiêu thức phân bổ chung như sau.

- Giá trị sử dụng ( tùy công ty để áp dụng cái này thấp thì đưa thẳng chi phí cho khỏi nhọc - nhỏ hay lớn thì so sánh với tổng doanh thu chi phí của công ty nhé)
- Thời gian sử dụng hữu ích ( cái này đánh giá theo thực tế nhưng nhỏ hơn 24 tháng )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA