Phí ngân hàng

• Thread starter trangtran_bt
  • Ngày gửi
T

trangtran_bt

Guest
21/12/06
44
0
6
40
binh duong
Chào mọi người, mình đang thắc mắc về vấn đề này mong mọi người giúp cho.
Mình nghe nói phí trong và phí ngoài trên lệnh chuyển tiền mà mình không hiểu gì hết.Mọi người biết giải thích giúp mình với
:quiet:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhvan_06

Guest
21/6/06
16
0
0
38
HP
Khi chuyển khoản, bên ngân hàng thu một khoản lệ phí. Phí trong là trích trực tiếp lệ phí chuyển tiền trong lệnh chuyển tiền còn phí ngoài là phí được trích trong tài khoản của người phát lệnh chuyển tiền.

B

blueremembrance

Trung cấp
Cứ lấy ví dụ cụ thể như thế này nhé: Nếu bạn chuyển cho khách hàng ở NH A (khác hệ thống với NH bạn mở tài khoản) số tiền là 10 tr, bạn sẽ bị thu một khoản phí là 15 ngàn. Khi bạn chọn phí trong, Nh sẽ lấy 15 ngàn từ 10 tr đó ra, chuyển số còn lại chuyển số còn lại cho khách hàng ở NH A. Còn nếu bạn chọn phí ngoài, bạn sẽ phải đóng số tiền 15 ngàn bằng 2 cách: trừ trên số dư của Tk bạn tại NH hay trả bằng tiền mặt ngay lúc gửi UNC.

With kind regards.

T

trangtran_bt

Guest
21/12/06
44
0
6
40
binh duong
Thanh van oi cho mình hỏi.Vậy khoản phí trong đó thì sẽ được cho vào chi phí của bên nào, bên chuyển hay là bên nhận tiền?

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Bạn thử đọc trên lệnh chuyển tiền, bao giờ cũng có phần ghi : đại loại là nếu phí phát sinh ở bên NH nào thì bên KH đó chịu : ví dụ bạn chọn phí trong. Khi Nh chuyển trừ phí của bạn trong tổng số tiền, khoản này bên bạn (chuyển) chịu. Còn giả sử , tại NH nhận , khi chuyển cho KH nhận lại trừ 1 khoản phí nữa ( nếu có ) thì bên nhận phải chịu.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Hoa biển xanh giải thích khó hiểu quá.

Tóm lại thế này: trong mỗi hợp đồng kinh tế đều có điều khoản rõ ràng là khi
chuyển tiền thì bên nào phải trả phí.
1. Trường hợp bên trả tiền đồng thời trả phí
2. Trường hợp bên nhận tiền trả phí
3. Trường hợp 2 bên cùng trả (chia đôi).

VD cụ thể:
Khi có phát sinh khách hàng A thanh toán 100 triệu cho KH B, phí chuyển tiền là 100 nghìn. vậy nếu trong hợp đồng ghi:

- Theo trường hợp 1 thì bên chuyển tiền phải trả (còn gọi là phí ngoài), vậy KH A phải trả 100 nghìn tiền mặt or chuyển khoản và KH B nhận đủ 100 triệu.

- Theo trường hợp 2 thì bên nhận tiền phải trả (còn gọi là phí trong). Vậy khi khách hàng B nhận được tiền thì chỉ còn lại 999.900.000đ, vì 100.000đ phí đã bị NH trừ vào phí).

- Trường hợp 3 NH thu 50.000đ của KH A và trừ luôn 50.000đ của KH B, vậy khi KH B nhận được tiền thì chỉ còn lại 999.950.000đ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA