Phương pháp tính khấu hao

• Thread starter huythang90
  • Ngày gửi
H

huythang90

Sơ cấp
4/6/14
6
0
0
33
nghệ an
Tình hình là công ty em mới có thêm một chi nhánh, sau một thời gian ngắn khoảng 2 tháng đi vào hoạt động thì công ty quyết định cho chi nhánh này nhập vào công ty luôn, tức là công ty sẽ quản lý toàn bộ tài sản cố định của chi nhánh mà ko phân ra cho chi nhánh làm nữa. Mà chi nhánh này là 100% vốn ODA hay là vốn nước ngoài gì tài trợ. trước giờ chi nhánh chưa có kế toán quản lý về TSCĐ nên tất cả các tài sản chưa được ghi vào sổ kế toán, giờ em được phân làm TSCĐ nghiên cứu về phương pháp trích khấu hao cho chi nhánh này, giờ có 2 phương án trích khấu hao có thể làm, đó là phương pháp trích theo phương pháp đường thẳng (pp này là công ty em đã đăng ký) và phương pháp dựa vào sản lượng và khối lượng.giờ a chị cho em hỏi là phải theo phương pháp nào và mình có cần phải lên đăng ký phương pháp trích và mức trích lên cơ quan thuế quản lý không. anh chị biết giúp em với. em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Tốt nhất bạn nên sử dụng phương pháp đường thẳng. Thời gian khấu hao thì căn cứ theo Thông tư 45 (mới nhất).

Nếu cty đã đăng ký phương pháp đường thẳng thì cứ sử dụng để trích khấu hao TS, không phải đăng ký lại với thuế.

H

huythang90

Sơ cấp
4/6/14
6
0
0
33
nghệ an
Ðề: Phương pháp tính khấu hao

Em xin đính chính lại là chỉ kế toán chi nhánh đó nhập chung với công ty, tức là kế toán công ty làm luôn việc của chi nhánh, còn hoạt động thì vẫn là riêng. giờ e có phải đi đăng ký lại phương pháp tính khấu hao ko, và có phải đăng ký mức khấu hao ko ạ

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Nếu vậy thì Chi nhánh phải đăng ký phương pháp trích khấu hao. Bạn có thể dùng mẫu đính kèm để đăng ký và gửi lên cơ quan thuế quản lý.

P/s: hình như mẫu này có một số nơi không chấp nhận, mẫu mới thì mình không có :D

Đính kèm

• Bang dang ky KHTSCD.xls
    22 KB · Lượt xem: 13

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA