xử lý chứng từ trong KTNH

• Thread starter ngo thi phuong
  • Ngày gửi
N

ngo thi phuong

Guest
11/11/05
12
0
1
41
nam dinh
Các bạn giúp mình nhé.mình có bài tập về KTNH các bạn kiểm tra xem mình định khoản và xử lý chứng từ có đúng ko nhé!thank:ezpi_hear
1.chi nhánh NH a nhận được UNc do cty Hc gửi đếny/c NH trích TKTG của mình để trả nợ cho Cty Nk có TK tại NHNNPTNT chi nhánh SG số tiền 100t.chi nhánh NHA thuộc chi nhánh NH B,NH B thuộc hội sở<NH B ở HN>.phí chuyển trả tiền giữa 2 NH khác hệ thống, khác tỉnh là 115,VAT 10%.biết số dư TK đủ để trả nợ.
*tại nhA
khi nhận được UNC do cty Hc gửi đến NH điinhj khoản như sau:
nợ 4211.cty HC:100t+115<1+0,1>
có 5111.NH B:số tiền trên
_xử lý chứng từ
+ 1lien UNC ghi NỢ 4211
+1 liên UNC làm giấy báo nợ gửi cty HC
+ Nh lập thêm 2 liên của LCC trong đó 1 liên ghi có 5111
+2 liên UNC + 1 liên của LCC gửi tới NH B
*tại NH B
khi nhận được ct từ NHA chuyển tới
nợ 5112:
có 4532:115*10%
có 7110:115
có 5012:100t
-xử lý ct
+1 liên của LCCghi NỢ 5112
+ nh lập thêm 2 liên của Bk 12 trong đó 1 liên ghi có 5012
+2 liên unc +1 liên của Bk12 gửi NHNNPTNT chi nhánh SG
*tại hội sở ko có gì thay đổi.:ezpi_hear

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
Theo tôi hiểu thì NHA thu ngày phí và thuế GTGT đồng thời hạch toán vào TK 7110 và 4531 chứ nhỉ. (Ko có tài khoản 4532 đâu bạn nhé)
thực ra có nhiều kiểu thanh toán (3 kiểu) bạn có thể theo cách này cũng đc

H

hoahuongduong07

Guest
11/1/07
10
1
0
ngôi nhà hạnh phúc
theo mình nghĩ thì nhB là nh thực hiện thanh toán khoản tiền khác tỉnh và khác hệ thống nên được hưởng khoản phí đó.
bác Mạnh sbv có thể cho em biết 2 kiểu thanh toán khác kiểu trên được ko ?thankss

B

blueremembrance

Trung cấp
hoahuongduong07 nói:
theo mình nghĩ thì nhB là nh thực hiện thanh toán khoản tiền khác tỉnh và khác hệ thống nên được hưởng khoản phí đó.
bác Mạnh sbv có thể cho em biết 2 kiểu thanh toán khác kiểu trên được ko ?thankss

Dear hoahuongduong07

Có 03 cách thanh toán giữa các NH hoặc các đơn vị NH khác hệ thống là:TT bù trừ, TT qua tài khoản tiền gửi tại NHNN và TT theo phương thức ủy nhiệm thu hộ, chi hộ.

Nh chuyển tiền sẽ là NH hưởng phí chứ không phải NH nhận tiền đâu bạn. Từ đầu đến cuối khâu tt là NH chuyển tiền làm cơ mà.

Cái này bạn tách làm 2 đk cho dễ hình dung:
1. Nợ TK 4211 - Có tk 5191: số tiền khách chuyển (Lưu ý trong thực tế hiện nay họ dùng Tk này để theo dõi bạn ạ. SGK separate các Tk theo nhiều hình thức TT).
2. Nợ TK 4211 - Có Tk phí, Có Tk thuế

Thân,

Sửa lần cuối:
M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
Có 03 cách thanh toán giữa các NH hoặc các đơn vị NH khác hệ thống là:TT bù trừ, TT qua tài khoản tiền gửi tại NHNN và TT theo phương thức ủy nhiệm thu hộ, chi hộ.

Gưi Hoahuongduong07 và Blueremembrance
3 cách thanh toán giữa các ngân hàng khác hệ thống và khác địa bàn là:
1- bù trừ tại nơi đi để ngân hàng thụ hưởng gửi trong hệ thống của họ đến địa bàn tỉnh khác.
2- gửi trong hệ thống đến chi nhánh cùng hệ thống để bù trừ với ngân hàng thụ hưởng tại nơi đến.
3- Qua Ngân hàng Nhà nước.
Đó là 3 phương pháp cơ bản để thực hiện thanh toán khác địa bàn và khác hệ thống. Thực tế còn chia ra làm nhiều trường hợp hơn. Thu hộ, chi hô cũng có nhung ở phạm vi hẹp và các ngân hàng phải có quan hệ với nhau nên ko điển hình lắm. Học về thanh toán ngân hàng các bản phải phân biệt được giữa chuyển tiền trên chứng từ và chuyển vốn. Nếu không phân biệt rõ ràng là sẽ bị nhầm cơ bản.

Sửa lần cuối:
B

blueremembrance

Trung cấp
Manh_sbv nói:

Gưi Hoahuongduong07 và Blueremembrance
3 cách thanh toán giữa các ngân hàng khác hệ thống và khác địa bàn là:
1- bù trừ tại nơi đi để ngân hàng thụ hưởng gửi trong hệ thống của họ đến địa bàn tỉnh khác.
2- gửi trong hệ thống đến chi nhánh cùng hệ thống để bù trừ với ngân hàng thụ hưởng tại nơi đến.
3- Qua Ngân hàng Nhà nước.
Đó là 3 phương pháp cơ bản để thực hiện thanh toán khác địa bàn và khác hệ thống. Thực tế còn chia ra làm nhiều trường hợp hơn. Thu hộ, chi hô cũng có nhung ở phạm vi hẹp và các ngân hàng phải có quan hệ với nhau nên ko điển hình lắm. Học về thanh toán ngân hàng các bản phải phân biệt được giữa chuyển tiền trên chứng từ và chuyển vốn. Nếu không phân biệt rõ ràng là sẽ bị nhầm cơ bản.

Anh có thể make clear hộ em chuyển tiền trên chứng từ và chuyển vốn?
Thanks alot,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA