Không đạt doanh số, thu hồi hóa đơn bán hàng của hộ kinh doanh

• Thread starter hadungbn
  • Ngày gửi
H

hadungbn

Sơ cấp
10/5/14
6
0
0
Bac Ninh
Chào cả nhà, mình có một cửa hàng kinh doanh tổng hợp, có đăng ký kinh doanh, đã mua hóa đơn thông thường từ đầu năm 2014. Hàng tháng, doanh số mình xuất ra khoảng 19 đến 23 triệu, bên thuế thu của mình 1% thuế giá trị gia tăng. Bên đội thuế, họ bảo sẽ thu hồi hóa đơn của mình nếu cứ viết ít như vậy. Mình có trả lời là cửa hàng nhỏ, mới mở thì cũng phải dần dần, nhà cháu buôn bán hàng và xuất hóa đơn đúng pháp luật, không lẽ không bán hàng mà cũng xuất hóa đơn. Mình hỏi thông tư hay quyết định nào quy định như thế thì bên đó họ bảo, chả có thông tư nào hết., viết không đủ doanh số thì thu hồi hóa đơn, xuống chi cục mua hóa đơn lẻ.
Mình nghĩ họ sao có quyền thu hồi hóa đơn bán hàng của mình được.
Cho mình hỏi, trường hợp của mình như vậy là sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Khong dat doanh so, thu hoi hoa don ban hang thong thuong cua ho kinh doanh

@hadungbn
Bạn vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu để viết bài cũng như đặt tiêu đề bài viết nhé. Gõ tiếng Việt không dấu sẽ bị xóa bài vì vi phạm nội qui diễn đàn đấy bạn.

H

hadungbn

Sơ cấp
10/5/14
6
0
0
Bac Ninh
Thu hồi hóa đơn thông thường của hộ kinh doanh

Chào cả nhà, mình có một cửa hàng kinh doanh tổng hợp, có đăng ký kinh doanh, đã mua hóa đơn thông thường từ đầu năm 2014. Hàng tháng, doanh số mình xuất ra khoảng 19 đến 23 triệu, bên thuế thu của mình 1% thuế giá trị gia tăng. Bên đội thuế, họ bảo sẽ thu hồi hóa đơn của mình nếu cứ viết ít như vậy. Mình có trả lời là cửa hàng nhỏ, mới mở thì cũng phải dần dần, nhà cháu buôn bán hàng và xuất hóa đơn đúng pháp luật, không lẽ không bán hàng mà cũng xuất hóa đơn. Mình hỏi thông tư hay quyết định nào quy định như thế thì bên đó họ bảo, chả có thông tư nào hết., viết không đủ doanh số thì thu hồi hóa đơn, xuống chi cục mua hóa đơn lẻ.
Có ai giúp mình với

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Ðề: Thu hồi hóa đơn thông thường của hộ kinh doanh

Bên minh cũng y như bạn đó.
Bên mình có 1 cửa hàng, ban đầu cũng mua hóa đơn cuốn bên thuế.Vì xuất ít
Giờ họ bắt xuống hộ khóan, phải mua hóa đơn lẻ bên thuế. Mỗi tháng nộp thuế khóan 800.00đ và mỗi lần xuất hóa đơn đều đóng thuế GTGT 1%, và thu nhập cá nhân 0.07% / doanh số mỗi lần viết.
Mình có hỏi là cái này theo quy định ji thì họ nói không có. Muỗn hỏi thì làm công văn gửi lên thuế, họ sẽ trả lời .
Trong trường hợp bên bạn như vậy, thì bạn cứ làm công văn gửi thuế họ sẽ trả lời cho bạn nhé

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ðề: Không đạt doanh số, thu hồi hóa đơn bán hàng của hộ kinh doanh

Chào bạn, Nếu họ đã làm vậy thì bạn chịu khó mỗi lần ai cần hóa đơn thì tập trung lên trên thuế viết một lần, 1% ........ Dọa thì mình cứ làm theo, tạo công ăn việc làm cho cán bộ thuế ....

H

hadungbn

Sơ cấp
10/5/14
6
0
0
Bac Ninh

Thế thì phiền phức lắm. Vì mỗi lần mua hóa đơn lẻ phải làm hợp đồng mua bán. Bên mua, họ ở tận đâu, họ đi qua vào mua trị giá khoảng 500.000 đến 1 triệu chẳng hạn, mình phải xuất hóa đơn bán hàng cho họ luôn. Khách hàng họ chạy mất hết bạn ạ.
Nhà nước cứ kêu khuyến khích người dân, thế này thì chết.

Bạn hoang thu hanh ơi, thuế khoán bên bạn 800.000 /tháng cơ à, nhiều vậy

Thế này thì doanh số bán hàng là 20 triệu, kê khống thành nhiều cho đủ. Chắc các bác thuế muốn vậy rồi.

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong

Mình lên thuế mua rồi bạn ah.
Cầm cái tờ : đề nghị mua hóa đơn lẻ " lên thuế .Mình muốn ghi thành tiền bao nhiêu thì mình nộp tiền vào kho bạc :thuế GTGT "1%" , TNCN "0.7% " / só tiền cần viết (nãy mình viết dư số "0" hiii).
Sau đó foto cái " giấy nộp tiền ", cùng với " đơn đề nghị mua hóa đơn lẻ" cho thuế.
Trong " đơn đề nghị mua hóa đơn lẻ" bên mình chỉ ghi thông tin người bán, và người mua, và nội dung cần viết trên hóa đơn. Vậy thôi ah.
Người ta ko hỏi đến hợp đồng mua hàng đâu .
Bên mình nộp khóan 800.000đ / tháng , thì trong tháng đó chỉ đựoc viết hóa đơn tối đa 70 triệu thôi bạn ( đây là lời của chị quản lý thuế phường mình đó bạn)

H

hadungbn

Sơ cấp
10/5/14
6
0
0
Bac Ninh

Sáng nay, ở đội thuế, bác thuế bảo phải có hợp đồng mua bán
Trường hợp khách ở xa họ mua hàng, phải lấy hóa đơn về để thanh toán ngay. Thế này thì phải đợi mình đi mua hóa đơn sao.

Bác thuế bên mình bảo phải viết tối thiểu 50 triệu, nộp 500 ngàn.
Chứ bây giờ mà cứ mỗi lần xuất hóa đơn cho khách lại lên thuế mua, nộp tiền vô kho bạc, đi phô tô giấy tờ, đi đi lại lại nhiều. Mỗi khách hàng lấy hoảng 1.5 đến 2 triệu, như vậy là khoảng 14-15 tờ hóa đơn.
Ôi chết mất bạn ơi.

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong

Hiii. chịu khó thôi bạn ah.haizz. Mình cũng nản lắm. ( Bên mình xuất ít, mà mỗi lần xuất có 1 tờ ah)
Chắc chỗ bạn khó, chứ bên mình ko thấy nói ji cả.Mà bên bạn thuế khóan khác mình nhỉ.
Chứng tỏ những khoản thuế kia do tự họ bày ra quá. Sao mức thuế lại khác nhau nhỉ.
Bạn gặp trực tiếp quản lý thuế ở chỗ bạn đó. nói người ta hướng dẫn cho bạn ah!

T

thoichu

Guest
19/4/11
2
0
1
hd

ô toàn các bạn hộ kinh doanh cả, có ai kinh doanh hàng nông sản chỉ mình cách làm chứng từ đầu vào để ghi sổ mua hàng với ạ?
vụ thuế suất hóa đơn khi viết lẻ mỗi nơi một kiểu là do áp khung thuế suất theo từng vùng của các cục thuế tỉnh, ở các huyện thì thấp hơn thành phố ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA