Tra cứu thông tin tài khoản ngân hàng qua trang web của tổng cục thuế

• Thread starter hieuchi89
  • Ngày gửi
H

hieuchi89

Guest
20/4/11
13
0
1
34
Ha noi
Công ty bên mình bị mất tờ khai 08 - bổ sung thông tin tài khoản ngân hàng. Mình lên chi cục thuế xin lại nhưng họ bảo có thể lên trang web của tổng cục thuế để tra số tài khoản ngân hàng của công ty nếu đã nộp thì sẽ có trên trang web của thuế. Nhưng mình lên trang web của tổng cục thuế không tìm thấy. Các bạn có thể giúp mình không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tieunico9988

Sơ cấp
20/4/11
26
0
3
35
Thái Bình
Ðề: Tra cứu thông tin tài khoản ngân hàng qua trang web của tổng cục thuế

Không có đâu bạn ạ, hay bên thuế họ nói vậy chứ có thấy thông tin về tài khoản đâu.

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Công ty bên mình bị mất tờ khai 08 - bổ sung thông tin tài khoản ngân hàng. Mình lên chi cục thuế xin lại nhưng họ bảo có thể lên trang web của tổng cục thuế để tra số tài khoản ngân hàng của công ty nếu đã nộp thì sẽ có trên trang web của thuế. Nhưng mình lên trang web của tổng cục thuế không tìm thấy. Các bạn có thể giúp mình không?

Hiện tại thì trên trang tra cứu thông tin người nộp thuế chưa có thông tin về tài khoản ngân hàng. Hi vọng một thời gian nữa thông tin này sẽ được cập nhật!

• Like
Reactions: Thanhvân pru
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Cán bộ thuế này có vấn đề rồi!

T

Trannudiemchi

Sơ cấp
20/3/17
2
0
1
32
Không biết các bạn như thế nào, cty mình gặp trường hợp này:
Đã đăng ký 3 tk ngân hàng, nhưng chỉ hiện lên 2 tài khoản. năm 2017, khách hàng bên mình bị thanh tra thuế, nó nói tk VNĐ bên mình chưa đăng ký, trong khi đó bên mình đk với cơ quan thuế năm 2013 rồi. Xong mình cũng giải thích chắc do chi cục thuế chưa cập nhật lên trang tổng cục thuế, cứ đưa mẫu 08-MST của bên mình cho thuế xem. Nhưng bên thuế họ ko dựa vào mẫu 08 mà họ tra trên tổng cục thuế xem tk bên mình đã đăng kỹ với CQT chưa thôi. Vì vậy mình phải gọi quản lý thuế bên mình thì được hướng dẫn là đưa mẫu 08-MST gốc đi đến bộ phận một cửa nhờ họ cập nhật lên hệ thống giúp. Năm nay là 2017 mình mới biết ak.

Vì vậy tk ngân hàng của công ty nào chưa thấy trên hệ thống thì phải lên nhờ các bác ý cập nhật đi ạ. :d

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tamnt07 bạn chủ top đã nói mẫu 08-MST DN làm mất rồi mà.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Hình như là từ ngày 15/12/2016 thì tài khoản thanh toán không nhất thiết phải là tài khoản đã đăng ký, thông báo cho thuế nữa mà? Chỉ có tài khoản để nhận tiền hòàn thuế thì mới bắt buộc thôi chứ nhỉ?

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Hình như là từ ngày 15/12/2016 thì tài khoản thanh toán không nhất thiết phải là tài khoản đã đăng ký, thông báo cho thuế nữa mà? Chỉ có tài khoản để nhận tiền hòàn thuế thì mới bắt buộc thôi chứ nhỉ?

Có thông tư hay văn bản nào hướng dẫn việc này ko bạn ???

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
@zungcoca 173/2016/TT-BTC

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nếu mình nhớ ko nhầm thì thông tư 173/2016/TT-BTC ban hành ngày 28/10/2016 và có hiệu lực 15/12/2016 liên quan đến thuế GTGT sửa đổi mà....
Đọc kỹ ND của văn bản và xem lại những văn bản được sửa đổi, bổ sung bởi nó nhé.
Điều 1.
Sửa đổi, bổ sung khổ thứ nhất 209/2013/NĐ-CPngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính) như sau:
“3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán).”

Ở 119/2014 có đoạn:
b) Sửa đổi, bổ sung khổ đầu khoản 3 Điều 15 như sau:
“3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế. Bên mua không cần phải đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế tài khoản tiền vay tại các tổ chức tín dụng dùng để thanh toán cho nhà cung cấp) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).”

cả ở 151/2014 hay 26/2015 điều kiện này vẫn còn.

Quay về với bạn chủ topic, mình mà là bạn thì mình không làm gì cả trong trường hợp này.
Trong trường hợp thanh kiểm tra, bạn được yc gửi mẫu 08 về tk ngân hàng thì bạn hãy lên CCT xin, vì mình nghĩ bạn mất những năm trước thì ko lên được hệ thống đâu

• Like
Reactions: ttta92

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA