Chi phí kho bãi hạch toán như nào?

• Thread starter damkien
  • Ngày gửi
D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội
Các anh và các chị giúp em với. chả là bên em có chi phí kho bãi của cảng Hải Phòng. Bên em là chủ đầu tư xây dựng vậy hạch toán chi phí kho bãi này như nào ạ. cảm ơn các anh và các chị đã quan tâm

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Chi phí kho bãi hạch toán như nào?

Các anh và các chị giúp em với. chả là bên em có chi phí kho bãi của cảng Hải Phòng. Bên em là chủ đầu tư xây dựng vậy hạch toán chi phí kho bãi này như nào ạ. cảm ơn các anh và các chị đã quan tâm

Mình cũng chưa hiểu, tức là chi phí bạn thuê kho bãi đó để chứa hàng hóa TP , hay là chi phí bạn đầu tư xây dựng chi phí kho bãi đó, vì yếu tố chi phí mỗi trường hợp hạch tóa 1 kiểu nên muốn biết hạch toán như nào bạn cần đưa thông tin cụ thể nhất có thể.

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Mình cũng chưa hiểu, tức là chi phí bạn thuê kho bãi đó để chứa hàng hóa TP , hay là chi phí bạn đầu tư xây dựng chi phí kho bãi đó, vì yếu tố chi phí mỗi trường hợp hạch tóa 1 kiểu nên muốn biết hạch toán như nào bạn cần đưa thông tin cụ thể nhất có thể.
À là thế này. Bên mình mua 1 lô thiết bị về để lắp ráp. trong khi chờ thủ thục nhập khẩu và đóng thuế thì tại cảng có phát sinh chi phí kho bãi ý mà. vậy chi phí đó mình đưa luôn vào chi phí thiết bị máy móc thiết bị đó luôn đc không. Bên mình là chủ đầu tư xây dựng chưa có doanh thu mà đang ở giai đoạn đầu tư:quiet:
có thể hạch toán như vậy không
Nợ 241
Nợ 133
Có 112

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

À là thế này. Bên mình mua 1 lô thiết bị về để lắp ráp. trong khi chờ thủ thục nhập khẩu và đóng thuế thì tại cảng có phát sinh chi phí kho bãi ý mà. vậy chi phí đó mình đưa luôn vào chi phí thiết bị máy móc thiết bị đó luôn đc không. Bên mình là chủ đầu tư xây dựng chưa có doanh thu mà đang ở giai đoạn đầu tư:quiet:
có thể hạch toán như vậy không
Nợ 241
Nợ 133
Có 112
Trường hợp này bạn hạch toán vào chi phí xây dựng cơ bản luôn, có thể hạch toán vào giá trị lô thiết bị, hoặc vào mục chi phí quản lý khác.

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Bạn HT vào chi phí khác trong quá trình đầu tư, tức là vẫn vào TK 2412 nhưng bạn theo dõi nó là chi phí khác, vì sau này bên bạn còn phải lập quyết toán dự án đầu tư, thường thì chia ra là CP xây dựng, thiết bị, cp khác; bạn xem lại trong dự toán hoặc Dự án đầu tư của bên bạn thì sẽ rõ

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Sao ko đơn giản chỉ là chi phí mua của máy móc đó, sau đi vào hoạt động đưa vào giá vốn là ok mà. vì đơn giản phí lưu kho bãi này trong quá trình mua hàng nó phát sinh do chưa kịp đưa tài sản máy móc đó về kho bạn phải thuê một kho để nó thôi, ở đây là thuê kho của hải quan. Chứ chẳng có gì nghiêm trọng cả. Như bạn hạc toán là ok rồi.

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Sao ko đơn giản chỉ là chi phí mua của máy móc đó, sau đi vào hoạt động đưa vào giá vốn là ok mà. vì đơn giản phí lưu kho bãi này trong quá trình mua hàng nó phát sinh do chưa kịp đưa tài sản máy móc đó về kho bạn phải thuê một kho để nó thôi, ở đây là thuê kho của hải quan. Chứ chẳng có gì nghiêm trọng cả. Như bạn hạc toán là ok rồi.
Cảm ơn bạn. Mình cũng nghĩ do chi phí này bên mình phát sinh mua lô thiết bị này nên mình nghĩ cứ đưa vào CF mua thiết bị. sau này quyết toán đưa luôn và nguyên giá của nó là hợp lý nhỉ. Thanks all!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA