Cách tính chi phí lãi vay?

• Thread starter Luffy53
  • Ngày gửi
L

Luffy53

Guest
13/5/14
4
0
1
SG
Chào mọi người !!
e đang học môn Thuế thì gặp thắc mắc như sau, trong phần bài tập thầy cho có 1 câu e ko hiểu, đó là:
"Vay 1 tỷ của ông N, lãi suất 15%/năm, lãi suât cơ bản của ngân hàng nhà nước cho vay là 9%/năm"
vậy muốn tính ra chi phí này thì phải làm sao ?
e xin cảm ơn !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Cách tính chi phí lãi vay?

Theo qui định của Luật Thuế TNDN thì ls vay cá nhân ko dc vượt quá 150% lscb. Như vậy lscb 9% thì lãi vay cá nhân dc chấp nhận tối đa là 9% x 150% = 13,5%.
Do đó khoản vay cá nhân với ls 15% thì bạn dc tính vào chi phí kế toán và chi phí tính thuế đối với phần lãi 13,5%; còn phần vượt 1,5% bạn vẫn tính vào chi phí kế toán bình thường, tuy nhiên khi tính thuế TNDN phải loại trừ phần này ra do vượt quy định.

L

Luffy53

Guest
13/5/14
4
0
1
SG

Cảm ơn a(chị) nhìu, e đã hiểu
còn khoản "chi nộp phạt hành chính" có dc thêm vào chi phí đc trừ ko ạ?

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Cảm ơn a(chị) nhìu, e đã hiểu
còn khoản "chi nộp phạt hành chính" có dc thêm vào chi phí đc trừ ko ạ?

Cái gì có chữ PHẠT là không được tính vào chi phí hợp lý bạn ạ, nhớ kiểu nông dân như vậy cho dễ, vì ở mình phạt hơi bị nhiều ... hehe

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái gì có chữ PHẠT là không được tính vào chi phí hợp lý bạn ạ, nhớ kiểu nông dân như vậy cho dễ, vì ở mình phạt hơi bị nhiều ... hehe
Nhầm rồi nha bạn, chỉ có các khoản phạt vi phạm hành chính như bạn ấy hỏi là bị loại trừ thôi. Còn các khoản phạt khác ko liên quan đến hành chính thì vẫn được tính vào chi phí, ví dụ phạt vi phạm hợp đồng chẳng hạn.

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Nhầm rồi nha bạn, chỉ có các khoản phạt vi phạm hành chính như bạn ấy hỏi là bị loại trừ thôi. Còn các khoản phạt khác ko liên quan đến hành chính thì vẫn được tính vào chi phí, ví dụ phạt vi phạm hợp đồng chẳng hạn.

Thanks bạn, xem lại thì đúng là mình ghi như vậy không rõ ràng lắm, chính xác thì toàn bộ các khoản PHẠT vi phạm hành chính thì k đc đưa vào chi phí hợp lý.

1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội

Bên mình thuê văn phòng của một Cty Thái Lan tại Việt Nam. Thời hạn thuê là 3 năm, đặt cọc 700tr đồng, nếu chấm dứt trước thời hạn thì mất khoản tiền đặt cọc. Và đã chấm dứt trcs thời hạn và bị mất 700tr. Bên cho thuê có xuất hóa đơn cho khoản tiền này và trên hóa đơn có ghi Penaty............ và mình đã ghi chi phí và khi quyết toán bị loại. Trường hợp của mình có pải vi phạm hợp đồng kinh tế. Giải trình bằng rất nhiều VB xong cuoi cung vẫn bị loại. Các bạn cho ý kiến trường hợp này.

P

phamlinh2512

Sơ cấp
28/3/11
21
0
1
36
ha noi

Trường hợp của bạn @10jqka rõ ràng quá rồi còn j

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bên mình thuê văn phòng của một Cty Thái Lan tại Việt Nam. Thời hạn thuê là 3 năm, đặt cọc 700tr đồng, nếu chấm dứt trước thời hạn thì mất khoản tiền đặt cọc. Và đã chấm dứt trcs thời hạn và bị mất 700tr. Bên cho thuê có xuất hóa đơn cho khoản tiền này và trên hóa đơn có ghi Penaty............ và mình đã ghi chi phí và khi quyết toán bị loại. Trường hợp của mình có pải vi phạm hợp đồng kinh tế. Giải trình bằng rất nhiều VB xong cuoi cung vẫn bị loại. Các bạn cho ý kiến trường hợp này.
Khoản 13, điều 7, TT123 quy định rất rõ:

"13. Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh cao hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác.

Trường hợp doanh nghiệp có khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng phát sinh thấp hơn khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng (các khoản phạt này không thuộc các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính), sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính giảm trừ vào thu nhập khác. Trường hợp đơn vị trong năm không phát sinh thu nhập khác thì được giảm trừ vào thu nhập hoạt động sản xuất kinh doanh."

Nếu cơ quan Thuế địa phương ko chấp nhận chi phí hợp lý thì bạn có thể gửi Công văn trực tiếp lên Tổng Cục Thuế để xin ý kiến.

Bạn có thể tham khảo thêm Công văn này của Tổng Cục Thuế, khoản 700tr này cty bên cty Thái Lan phải kê vào thu nhập tính thuế nên đương nhiên cty bạn được hạch toán vào chi phí rồi:

http://thuvienphapluat.vn/archive/Cong-van-891-TCT-CS-chi-phi-duoc-tru-vb136655.aspx

http://www.quychuanaudit.vn/hoi-dap-mat-tien-coc-co-duoc-hach-toan-vao-chi-phi---26.html

1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội

Thuê văn phòng ở Melia Hà Nội đó bạn! Bây h đã chuyển chủ mới rồi! Phía cơ quan kiểm toán cũng chấp nhân, nhưng CQT thì không. Cảm ơn các bác nhé! Có kinh nghiệm cho lần sau!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA