Một số vấn đề về tiền lương--Gấp-gấp

• Thread starter thanhphuongha
  • Ngày gửi
T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Công ty em là CT TNHH,đăng ký bảng lương nộp BHXH và thực lãnh khác nhau,nhưng sang năm nay GĐ muốn kê lương thực lãnh với BHXH luôn.cho em hỏi 1 số điểu như thế này ạ:
- Em tăng quý 1 cho nhân viên mỗi người 30% có được không ạ?nếu không đc thì phải kê bao nhiêu ạ?
- nGoài ra trong HDLĐ còn có các khoảnphụ cấp sau:
+Xăng cho nhân viên giao hàng mỗi người 400.000đ/tháng
+Tiền ăn trưa: 312.000đ/tháng
+ tiền đồng phục :500.000đ/người/năm
cho em hỏi trong những khoản phụ cấp trên khoản nào hạch toán vào chi phí,khoản nào hạch toán gộp chung để nộp BHXH ạ?
Liệu tăng lương và thêm phụ cấp như vậy bên Thuế có loại ko ạ? có quy định nào quy định về vấn đề này ko,cho em xin với ạ
Em đang cần gấp để soạn HDLĐ,làm ơn trả lời sớm giúp em với.:sad:
À còn vấn đề này nữa ạ,tháng 12 này công ty em bị lỗ,vậy có được chi lương tháng 13 không ạ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Công ty emlaf côngty TNHH thích tăng lương cho nhân viên bao nhiêu từ đầu năm thì tùy đơn vị. chỉ chú ý là khi đăng ký quĩ lương với thuế thì đăng ký sớm luôn đi.
Phần đóng BHXH thì đăng ký lại không có vấn đề gì ( BHXH cang thu được nhiều càng khoái ) chú ý: lương tối đa có thể đóng BHXH là 9 triệu.
Các khoản phụ cấp em nêu là các khoản chi phí không có khoản nào hạch toán để nộp BHXH cả.
Tháng 12 mà lỗ nhưng cả năm lãi thì vẫn chi được đâu có sao, còn nếu cả năm mà lỗ thì nghiên cứu thêm 1 chút ( vì thực tế có lỗ hay lãi thì vẫn được chi, nhưng cơ quan thuế chưa chắc chấp nhận, tại sao thì chắc chỉ có cơ quan thuế mới trả lời được)

T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Nhưng GĐ bên em thì sợ nên quyết định tăng lương 30% 1 năm thôi,ko dám tăng trong 1 quý sợ thuế hỏi,vậy tiền đồng phục,ăn trưa em hạch toán vào TK nào hả anh?lúc trước bên em hạch toán tiền ăn trưa vào 334 luôn

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Tiền đồng phục nếu bạn có Hóa đơn thì có thể chi nhiều hơn 500ng đấy còn nếu chi = tiền thì đua thẳng vào chi phí đc ko cần phải đua vào quỹ lg đâu. Còn tiền cơm ca nếu bạn chi nấu com cho CBCNV ăn thi tính thảng vµo chi phí còn nếu trả = tiền thì đuơng nhiên phải năm trong quỹ luơng thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA