Để làm một kế toán tốt cần phải biết những kỹ năng chuyên môn gì?

• Thread starter Zak174
  • Ngày gửi
Z

Zak174

Sơ cấp
16/5/09
2
0
0
33
TPHCM
Chào mọi người,
Sau hai năm làm nội bộ: xuất hóa đơn, nhập kho, xuất kho... (công ty em thuê dịch vụ bên ngoài báo cáo thuế). Hiện tại e đã xin nghỉ để tìm hướng đi mới, nhưng qua mấy tháng lăn lộn tìm việc không có kết quả, e bắt đầu nghi ngờ về tính xác thực của những website việc làm, cũng như lơ mơ về yêu cầu của nhà tuyển dụng đồng thời lơ mơ về công việc của kế toán viên!
Em lập topic này với mong mỏi những anh chị dày dạn kinh nghiệm có thể giúp tóm lược đầy đủ về những kỹ năng chuyên môn của một kế toán theo tiêu chuẩn Tốt để em có thể tham khảo và phát triển những mảng còn thiếu nhằm kiếm được việc làm.
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bichdinh

Guest
18/7/08
4
0
1
TPHCM
Ðề: Để làm một kế toán tốt cần phải biết những kỹ năng chuyên môn gì?

Theo mình, làm kế toán thì trước hết phải nắm vững các nghiệp vụ kế toán, hiểu rõ về phần hành kế toán mình sẽ làm (công nợ, thanh toán, thuế...). Bạn làm kế toán nội bộ 2 năm: xuất hóa đơn, nhập - xuất kho, tức là bạn có kinh nghiệm làm kế toán kho. Nếu bạn gởi CV ứng tuyển vào các vị trí như kế toán công nợ, thanh toán... thì nhà tuyển dụng sẽ bỏ qua hồ sơ của bạn ngay.
Nếu bạn làm kế toán kho, nhưng vẫn hiểu rõ quy trình làm việc của các vị trí kế toán viên phần hành khác (công nợ, thanh toán), thì khi bạn ứng tuyển vị trí nào, bạn nên làm CV thêm kinh nghiệm về phần hành đó thì khả năng mời phỏng vấn cũng sẽ cao hơn (nếu được gọi phỏng vấn thì phải ôn lại các định khoản liên quan đến phần hành kế toán đó)
Trên CV cũng đừng ghi là kế toán nội bộ, bạn nên ghi là kế toán kho...thôi.
Thật ra thì làm kế toán viên cũng đơn giản, không khó lắm đâu. Mình cũng toàn xin việc thông qua các trang web tuyển dụng thôi.
Chúc bạn tìm được công việc như ý.

Z

Zak174

Sơ cấp
16/5/09
2
0
0
33
TPHCM

Theo mình, làm kế toán thì trước hết phải nắm vững các nghiệp vụ kế toán, hiểu rõ về phần hành kế toán mình sẽ làm (công nợ, thanh toán, thuế...). Bạn làm kế toán nội bộ 2 năm: xuất hóa đơn, nhập - xuất kho, tức là bạn có kinh nghiệm làm kế toán kho. Nếu bạn gởi CV ứng tuyển vào các vị trí như kế toán công nợ, thanh toán... thì nhà tuyển dụng sẽ bỏ qua hồ sơ của bạn ngay.
Nếu bạn làm kế toán kho, nhưng vẫn hiểu rõ quy trình làm việc của các vị trí kế toán viên phần hành khác (công nợ, thanh toán), thì khi bạn ứng tuyển vị trí nào, bạn nên làm CV thêm kinh nghiệm về phần hành đó thì khả năng mời phỏng vấn cũng sẽ cao hơn (nếu được gọi phỏng vấn thì phải ôn lại các định khoản liên quan đến phần hành kế toán đó)
Trên CV cũng đừng ghi là kế toán nội bộ, bạn nên ghi là kế toán kho...thôi.
Thật ra thì làm kế toán viên cũng đơn giản, không khó lắm đâu. Mình cũng toàn xin việc thông qua các trang web tuyển dụng thôi.
Chúc bạn tìm được công việc như ý.

Thanks bạn, mình không nghĩ ra chi tiết " Trên CV cũng đừng ghi là kế toán nội bộ, bạn nên ghi là kế toán kho...thôi"
bạn sử dụng những website nào? mình lăn lộn Vietnamwork, Timviecnhanh, Vieclam24h, Jobstreeet, Cleverjob + báo giấy tuổi trẻ nữa cũng chưa thấy tín hiệu gì! :'(

B

bichdinh

Guest
18/7/08
4
0
1
TPHCM

Mình cũng tìm trên mấy trang đó đó, thêm kiemviec.com, vieclam.net, careerbuilder.vn, ... nộp online nhiều khi người ta không xem, phải chạy đi nộp hồ sơ trực tiếp nữa đó, nộp hồ sơ mà cứ như đi rải truyền đơn ấy, hihi. Chúc bạn may mắn nha

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA