Số dư thay đổi sau khi làm QT thuế GTGT, có phải điều chỉnh trên chỉ tiêu [11]?

• Thread starter mountain
  • Ngày gửi
M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Sau khi làm quyết toán thuế GTGT thì số dư thuế GTGT đầu vào thay đổi. Mình phải làm bảng điều chỉnh số dư thuế trên tờ khai (chỉ tiêu số [11]) không?. Nếu có phải làm như thế nào?. Rất mong nhận được sự giúp đỡ!
thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan Ngọc Hằng

Guest
Câu hỏi của mountain mình không hiểu rỏ ý. Sau khi làm quyết toán thuế GTGT thì số dư được khấu trừ thay đổi, đúng không?Nếu thế, có tháng nào đó bạn kê khai thuế GTGT đầu ra, đầu vào bị sai. Bạn có thế làm" tờ khai thuế GTGT" loại "thay thế" cho tháng bị sai đó. Ý mình thế. Các bạn đóng góp thêm nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hiện nay, quyết toán thuế GTGT không còn phải làm nữa. Nếu số thuế GTGT có sự sai sót thì bạn điều chỉnh ở một trong các chỉ tiêu [19], [21], [35], [37] trên tờ khai thuế GTGT của tháng tới và lập bảng giải trình tờ khai thuế GTGT.

Khi đã có sự điều chỉnh ở một trong các chỉ tiêu trên thì không phải điều chỉnh ở chỉ tiêu [11] nữa.

mountain nói:
Sau khi làm quyết toán thuế GTGT thì số dư thuế GTGT đầu vào thay đổi. Mình phải làm bảng điều chỉnh số dư thuế trên tờ khai (chỉ tiêu số [11]) không?. Nếu có phải làm như thế nào?. Rất mong nhận được sự giúp đỡ!
thanks.

M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Thế này các bạn à. Đơn vị mình kinh doanh mặt hàng vừa chịu thuế GTGT và ko chịu thuế. Hàng tháng mình tạm tính thuế GTGT được khấu (T) được tính như sau:
T(tháng)= Thuế GTGT hàng mua vàotháng*(Dsố bán chịu thuếtháng/Tổng dsố tháng)
Cuối năm mình phân bổ lại số thuế GTGT của năm (mẫu 02GTGT)
T(năm)= Thuế GTGT hàng mua vào (năm)*(Dsố bán chịu thuế(năm)/Tổng dsố(năm)
Vậy là số thuế GTGT đầu vào cuối năm sau khi phân bổ lại chênh lệch so với tờ khai cuối năm.
Vậy mình phải làm điều chỉnh sự chênh lệch này như thế nào?. Mong các bạn chỉ giáo thêm, thanks!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy làm theo hướng dẫn của mình bên dưới: Điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT tháng 12 và lập thêm Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT. Nhưng đã hết hạn nộp tờ khai thuế tháng 12 rồi đấy, nộp ngay đi nhé, bị phạt ít tiền thôi!

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
Hi Nguyen Tu Anh
trường hợp như bạn mountain nêu, do tháng 12/2006 không điều chỉnh kịp. Vậy điều chỉnh như Tú Anh nói vào tháng 01/2007 có được không? Nếu được thì xử lý thế nào trong hồ sơ quyết toán năm 2006 ?
Giúp mình nhé. Thanks!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu đúng ra thì Bảng kê khai điều chỉnh thuế GTGT được khấu trừ năm (mẫu 02C/GTGT) phải được lập vào cuối năm và số liệu này sẽ được kê khai điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT tháng 12 (mẫu 01/GTGT).

Nhưng nếu tháng 12/2006 kê khai điều chỉnh thì sẽ làm điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT tháng 01/2007.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA