Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

  • Thread starter cuthibichha
  • Ngày gửi
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Chào các ACE,

Mình có câu hỏi như sau, nhờ các ACE tư vấn nhé.

Hóa đơn đầu ra bên mình thường phải có đủ chữ ký của người lập, kế toán trưởng, tổng giám đốc. Sếp bên mình không đồng ý đóng dấu treo hóa đơn. Hiện tại, Kế toán trưởng bên mình đang đi công tác nước ngoài đột xuất, nhưng khách hàng lại đang cần hóa đơn. Nếu không có chữ ký của kế toán trưởng, mà chỉ có chữ ký của người lập & tổng giám đốc thì có hợp lệ không ạ? Thông tư nào quy định điều này.

Xin cảm ơn.
 
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
962
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

Chào các ACE,

Mình có câu hỏi như sau, nhờ các ACE tư vấn nhé.

Hóa đơn đầu ra bên mình thường phải có đủ chữ ký của người lập, kế toán trưởng, tổng giám đốc. Sếp bên mình không đồng ý đóng dấu treo hóa đơn. Hiện tại, Kế toán trưởng bên mình đang đi công tác nước ngoài đột xuất, nhưng khách hàng lại đang cần hóa đơn. Nếu không có chữ ký của kế toán trưởng, mà chỉ có chữ ký của người lập & tổng giám đốc thì có hợp lệ không ạ? Thông tư nào quy định điều này.

Xin cảm ơn.
Việc bên bạn đặt in hóa đơn có thêm các tiêu thức như chữ ký người lập, kế toán trưởng, Giám đốc (TGT) nhằm phục vụ công tác nội bộ. Trên mẫu hóa đơn do BTC hướng dẫn chỉ cần 2 tiêu thức cần ký là Người bán hàng và Người mua hàng. Vì vậy khi lập hóa đơn chỉ cần lập đầy đủ thông tin và yêu cầu Thủ trưởng đơn vị ký, đóng dấu. Trường hợp Thủ trưởng đi vắng cần có giấy Ủy quyền cho người lập ký hóa đơn và đóng dấu treo góc trái trên của tờ hóa đơn. Trường hợp của bạn bạn có thể xuất hóa đơn cho khách hàng bình thường.
 
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Ðề: Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

Khách hàng bên mình có nhiều nơi họ cũng khó chịu lắm, không đủ chữ ký họ không nhận hóa đơn. Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình sẽ giải thích với sếp về điều này.
 
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
962
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

Khách hàng bên mình có nhiều nơi họ cũng khó chịu lắm, không đủ chữ ký họ không nhận hóa đơn. Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình sẽ giải thích với sếp về điều này.
Bạn đọc thêm Thông tư 39/2014/TT-BTC để hiểu rõ thêm nhé.
 
M

maihongduong

Sơ cấp
23/4/11
24
0
0
Hà Tĩnh
Ðề: Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

Hóa đơn bên nhà bạn này rắc rối ghê, bình thường chỉ cần có dấu treo đã là hợp lệ rồi mà.
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

Chào các ACE,

Mình có câu hỏi như sau, nhờ các ACE tư vấn nhé.

Hóa đơn đầu ra bên mình thường phải có đủ chữ ký của người lập, kế toán trưởng, tổng giám đốc. Sếp bên mình không đồng ý đóng dấu treo hóa đơn. Hiện tại, Kế toán trưởng bên mình đang đi công tác nước ngoài đột xuất, nhưng khách hàng lại đang cần hóa đơn. Nếu không có chữ ký của kế toán trưởng, mà chỉ có chữ ký của người lập & tổng giám đốc thì có hợp lệ không ạ? Thông tư nào quy định điều này.

Xin cảm ơn.
Từ trước đến giờ mình để ý trên hóa đơn bao giờ cũng đầy đủ chữ ký, nếu KTT đi vắng có thể uỷ quyền cho KT phó hay ng nào đó ký thay (KT Kế toán trưởng).
"Tại Điều 20 Luật Kế toán quy định:
1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”
 
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Ðề: Chữ ký của kế toán trưởng hóa đơn đầu ra

Hóa đơn bên nhà bạn này rắc rối ghê, bình thường chỉ cần có dấu treo đã là hợp lệ rồi mà.
Sếp bên mình là người nước ngoài nên họ rất kỹ.

Từ trước đến giờ mình để ý trên hóa đơn bao giờ cũng đầy đủ chữ ký, nếu KTT đi vắng có thể uỷ quyền cho KT phó hay ng nào đó ký thay (KT Kế toán trưởng).
"Tại Điều 20 Luật Kế toán quy định:
1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”
Kế toán trưởng bên mình đi công tác đột xuất nên không ủy quyền ký hóa đơn cho ai cả.
Thông thường hóa đơn bên mình cũng được ký đầy đủ như bạn nói.
Mình cũng có xem qua Thông tư 39/2014/TT-BTC & cũng đồng tình với ý kiến của bạn binhminhsom, chỉ tiêu bắt buộc trên hóa đơn là "người mua hàng" và "người bán hàng", còn các chỉ tiêu như "Người lập" hay "Tổng giám đốc" là do yêu cầu đặt in của bên mình. Mình cũng đang hỏi và chờ ý kiến của Kế toán trưởng, vì khách hàng thì đang push hóa đơn.

Cảm ơn bạn rất nhiều.
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

  • tinraovat
  • prokhong5

Xem nhiều

TEXT LINK