Xuất hóa đơn cho công trinh xây dựng.

• Thread starter vuductrong
  • Ngày gửi
V

vuductrong

Trung cấp
20/4/11
63
2
8
33
nam dinh
Công ty em vừa rồi quyết toán 1 công trình xây dựng. Giá trị theo hợp đồng là 320 triệu nhưng thực tế thì trong quá trình xây dựng có phát sính sô hạng mực tăng và 1 số phát sinh giảm nên giá trị công trình quyết toán là 310 nên bên chủ đầu tư chỉ chuyển cho bên em là 310 triệu. vậy khi xuất hóa đơn em xuất thì căn cứ vào hợp đồng để xuất hay căn cứ vào hồ sơ quyết toán nếu căn cứ vào hồ sơ quyết toán ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Xuất hóa đơn cho công trinh xây dựng.

Bạn phải xuất HĐ theo quyết toán chứ, hợp đồng chỉ là một bản thảo ban đầu ghi một cách tổng quát về các bước công việc của 2 bên, giá cả chung cũng như nghĩa vụ và trách nhiệm các bên thôi, việc chênh lệch giá trong quyết toán thể hiện hết rồi, bạn làm thêm biên bản thanh lý hợp đồng nữa là được.

V

vuductrong

Trung cấp
20/4/11
63
2
8
33
nam dinh

Vâng ,em cảm ơn anh vậy cho em hỏi thêm là nội dung hóa đơn mình ghi :" .....căn cứ vào hồ sơ quyết toán thay vì ......căn cứ vào hợp đồng xây dựng số 01"

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Vâng ,em cảm ơn anh vậy cho em hỏi thêm là nội dung hóa đơn mình ghi :" .....căn cứ vào hồ sơ quyết toán thay vì ......căn cứ vào hợp đồng xây dựng số 01"
Nội dung trên hóa đơn bạn ghi là "Giá trị quyết toán công trình ABC..." là được rồi, còn muốn đầy đủ hơn thì bạn ghi 3 ý gồm: "Giá trị quyết toán công trình ABC theo Quyết toán số..., Hợp đồng số..." là được. Hóa đơn chỉ là 1 vấn đề nhỏ để hợp lý hóa việc ghi nhận doanh thu và nộp thuế thôi mà, quan trọng là cái quyết toán công trình cũng như thời điểm hạch toán, nộp thuế kìa.
Khi xuất HĐ xong làm thêm cái thanh lý hợp đồng, trong đó ghi rõ giá trị theo hợp đồng, giá quyết toán và giá thanh toán nữa là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA