Giám đốc ty CP kiêm Kinh doanh

• Thread starter dongtu
  • Ngày gửi
dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi
Chào tất cả ACE! ACE có ai biết vấn đề này chỉ giáo giúp mình với!
Hiện tại ở Cty mình thì GĐ điều hành kiêm luôn cả NV Kinh doanh nên hàng tháng có hưởng là lương theo % doanh số. Như vậy thì có hợp lệ không? (vừa quản lý vừa kinh doanh ý). Nếu hợp lý, hợp lệ thì lúc định khoản mình định khoản phần lương theo Doanh số này bên TK Chi phí bán hàng hay CP quản lý doanh nghiệp? Nếu chia ra 2 bộ phận thì ở bộ phận Bán hàng GĐ k có lương cơ bản và các phụ cấp khác (chỉ có lương theo % hàng tháng, tháng nào k có hợp đồng thì k có lương). Help! Help! Help!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Giám đốc ty CP kiêm Kinh doanh

Chào bạn,
Chào tất cả ACE! ACE có ai biết vấn đề này chỉ giáo giúp mình với!
Hiện tại ở Cty mình thì GĐ điều hành kiêm luôn cả NV Kinh doanh nên hàng tháng có hưởng là lương theo % doanh số. Như vậy thì có hợp lệ không? (vừa quản lý vừa kinh doanh ý). Nếu hợp lý, hợp lệ thì lúc định khoản mình định khoản phần lương theo Doanh số này bên TK Chi phí bán hàng hay CP quản lý doanh nghiệp? Nếu chia ra 2 bộ phận thì ở bộ phận Bán hàng GĐ k có lương cơ bản và các phụ cấp khác (chỉ có lương theo % hàng tháng, tháng nào k có hợp đồng thì k có lương). Help! Help! Help!
Vấn đề này nếu có thể hiện rõ điều kiện trên hợp đồng lao động hoặc qui chế lương, thưởng của công ty thì vẫn được tính nhé bạn. Lương theo doanh số bạn cứ xem như đó là khoản thưởng nhân viên tính vào lương GĐ đấy bình thường thôi. Đâu cần phải làm phức tạp như thế làm gì cho mệt vậy bạn ơi.
Good luck

Lưu ý: bạn đặt tiêu đề chi tiết một chút nhé, tiêu đề chung chung thế nào sẽ bị xóa mà không cần báo trước đấy.

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Chào bạn,

Vấn đề này nếu có thể hiện rõ điều kiện trên hợp đồng lao động hoặc qui chế lương, thưởng của công ty thì vẫn được tính nhé bạn. Lương theo doanh số bạn cứ xem như đó là khoản thưởng nhân viên tính vào lương GĐ đấy bình thường thôi. Đâu cần phải làm phức tạp như thế làm gì cho mệt vậy bạn ơi.
Good luck

Lưu ý: bạn đặt tiêu đề chi tiết một chút nhé, tiêu đề chung chung thế nào sẽ bị xóa mà không cần báo trước đấy.
Uh, lần sau mình sẽ chú ý đặt tiêu đề rõ hơn.
Nhưng mà cái khoản thưởng NV tính vào lương GĐ là sao m k hiểu rõ lắm, đây là lương kiểu NVKD bình thường mà ông ý kiếm được Hợp đồng nên có mà. Bạn có thể nói rõ hơn giúp m đc k? Thanks bạn!

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Nếu tính % vào bảng lương thì phức tạp thật. Phải nêu rõ, chi tiết trong hợp đồng lương hoặc hợp đồng trích %. Làm vậy mệt.

Tháng nào GĐ có hợp đồng = có % thì khoản % đưa vào mức thưởng thôi cho gọn (Trong hợp đồng LĐ là nên có nêu nội dung: thưởng....), đừng ghi rõ lương Kd ra làm gì, sau này rối rắm lắm. Mức thưởng có thể thay đổi theo tiến triển công việc của người lao động và do quyết định của GĐ.

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Nếu tính % vào bảng lương thì phức tạp thật. Phải nêu rõ, chi tiết trong hợp đồng lương hoặc hợp đồng trích %. Làm vậy mệt.

Tháng nào GĐ có hợp đồng = có % thì khoản % đưa vào mức thưởng thôi cho gọn (Trong hợp đồng LĐ là nên có nêu nội dung: thưởng....), đừng ghi rõ lương Kd ra làm gì, sau này rối rắm lắm. Mức thưởng có thể thay đổi theo tiến triển công việc của người lao động và do quyết định của GĐ.
Cảm ơn bạn, t bắt đầu hiểu hơn rồi.

N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội

Công ty em là công ty cổ phần, Phó giám đốc công ty em, kiêm cả giám đốc 01 nhà máy trực thuộc công ty. Hiện nay anh ấy đang hưởng 02 lương, cả ở nhà máy và ở văn phòng công ty. Công ty trả lương theo sản phầm! như thế có được không nhỉ? liệu thuế kiểm tra có loại 01 lương khỏi chi phí để tính thuế TNDN không? các anh, chị trả lời cho em với!

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Có chứng từ chứng minh được số tiền lương thưởng chi cho anh ấy ở 2 vị trí: hợp đồng lương cho mỗi vị trí, quyết định bổ nhiệm, quyết định thưởng bn /1sp nếu mỗi giai đoạn thưởng khác nhau... Mình còn đang nghĩ đến THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN nữa. Bạn xem ntn ?

Nếu đã tầm PGD là lương thưởng cũng khá cao rồi. Lại cộng thêm lương ql kia nữa thì chắc chắn là vượt 9tr (mức tính thuế TNCN) rồi. Nếu cố tình ko muốn "xét" đến thuế TNCN sợ lằng nhằng thì chỉ nên để 1 năm đầu tiên, sang năm thứ 2, 3 thì nên điều chỉnh cho phù hợp, đừng kéo dài lâu quá. Kiểu gì sau này họ cũng bắt bẻ, mệt mỏi.

N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội

Thuế TNCN thì công ty mình kê khai đầy đủ rồi! Mình đang sợ cơ quan thuế suất toán 01 loại lương ra cơ!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Làm sao mà loại chi phí được bạn, anh ấy làm công việc 2 nơi thì hưởng lương 2 nơi là đúng rồi còn gì.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Người ta làm người ta được hưởng là ok rồi. Ko sợ bị loại đâu. Chỉ sợ ko hạch toán đúng thôi

N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội

Nhưng từ văn phòng công ty đến Nhà máy xa nhau, mình chỉ sợ họ bắt tính lương kiêm nhiệm, không cho hưởng 100% lương sản phẩm như đang tính!

Ok, cám ơn các anh, chị nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA