Hỏi về lương công nhân

  • Thread starter thanhlaibc
  • Ngày gửi
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
33
Nha Trang - Khánh Hòa
Chào cả nhà!

công ty mình làm bên xây dựng công trình. thường thì chỉ có 1 giám đốc, 1 kế toán. Nhưng khi nhận công trình thì có 20 - 40 công nhân. Nhưng bên mình đều trả theo tiền mặt. Mình có hỏi chị làm cũ là có làm giảm trừ gia cảnh cho công nhân khi thuê làm ko. Nhưng chị ấy bảo nếu thu nhập không quá 9 triệu/tháng, thì không cần.
Vậy chi phí trả lương cho công nhân khi có công trình mình vẫn ghi vào sổ cái là 334 đúng ko? mình có phải làm phiếu chi không? hay làm chứng từ gì không?

Mình không chuyên kế toán, thực sự là gà trong lv này. mong cả nhà chỉ giúp
 
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Thành viên thân thiết
6/11/13
184
9
18
33
Bình Dương
Ðề: Hỏi về lương công nhân

Http://www.webketoan.vn/forum/threads/1163598-Ho-so-thanh-toan-nhan-cong-thoi-vu
Bạn vào link trên đọc và tham khảo nha
Chào cả nhà!

công ty mình làm bên xây dựng công trình. thường thì chỉ có 1 giám đốc, 1 kế toán. Nhưng khi nhận công trình thì có 20 - 40 công nhân. Nhưng bên mình đều trả theo tiền mặt. Mình có hỏi chị làm cũ là có làm giảm trừ gia cảnh cho công nhân khi thuê làm ko. Nhưng chị ấy bảo nếu thu nhập không quá 9 triệu/tháng, thì không cần.
Vậy chi phí trả lương cho công nhân khi có công trình mình vẫn ghi vào sổ cái là 334 đúng ko? mình có phải làm phiếu chi không? hay làm chứng từ gì không?

Mình không chuyên kế toán, thực sự là gà trong lv này. mong cả nhà chỉ giúp
 
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
33
Nha Trang - Khánh Hòa
Ðề: Hỏi về lương công nhân

Mình mới xem lại sổ cái năm trước, thấy hạch toán chi phí nhân công vào 334 số tiền rất cao nhưng vấn đề mình ko tìm thấy bản cam kết hay hợp đồng nào cả, chỉ có bảng chấm công, bảng lương thôi. Mình thật ko hiểu. giờ mà đưa công nhân làm họ lại thắc mắc sao các năm ko làm. Vậy nếu mình ko làm như vậy thì có sao không?
 
chudinhxinh

chudinhxinh

Thành viên thân thiết
25/10/09
1,698
943
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Hỏi về lương công nhân

Cách 1: Cách một xem họ là công nhân công ty : cách này mệt nhọc cho kế tóan
Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động+CMTND phô tô kẹp vào
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN
+Phiếu chi tiền lương + bảng lương + bảng chấm công + tạm ứng, thưởng, tăng ca thêm giờ nếu có ....=> gói lại môt cục

Chú ý:
-Nếu ký hợp đồng dứơi 3 tháng dính vào vòng luẩn quẩn của thuế TNCN để tránh chỉ có các lập bảng kê 23 để tạm không khấu trừ 10% của họ
-Nhưng ký > 3 tháng lại rơi vào ma trận của BHXH
Căn cứ Tiết khoản i, Điểm 1, Điều 25, Chương IV Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân có hiệu lực từ 01/7/2013 quy định :“Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.”


Cách 2: với cách này vô tiền khoáng hậu, kế tóan ko còn âu lo vứơng bận gì thêm: rượu một bầu mồi một dĩa say quên tháng ngày
- Lập hợp đồng giao khóan đại diện là một cá nhân của đội sữa chữa văn phòng
- Biên bản nghiệm thu
- Bản quyết tóan khối lựơng
= > Căn cứ các chứng từ trên cá nhân đại diện nhóm sẽ lên cơ quan thuế yêu cầu được xuất hóa đơn lẻ cho công ty bạn
BẢNG LƯƠNG
http://www.mediafire.com/download/o495a9hjgz4h9fz/luong_2010.rar

TNCN:
http://www.mediafire.com/download/zn1aj4ym5prg5fk/Thue_TNCN.rar

http://www.mediafire.com/download/u76t0l803tdqwin/Luong_T1_nam_2012.rar

http://www.mediafire.com/download/32825q5rb7ro3uc/Luong_T1_nam_2012_xuan_thao_pp2_sua_lai.rar
Hợp đồng lao động thời vụ:

http://www.mediafire.com/download/a79oji1zjuquasu/HĐLĐ_quy_I_KML_nam_2012.rar
 
luongtanyb

luongtanyb

Thành viên thân thiết
13/4/11
211
1
18
33
yen bai
Ðề: Hỏi về lương công nhân

Em đang làm theo cách 1 mà mệt quá bác xinh ah. gìơ trên thuế họ ko xuất hóa đơn nhân công nữa nên phải làm cách 1 thôi.
bao nhiêu ng đi hỏi mua hóa đơn nhân công nhưng thuế họ ko cung cấp đành chịu đó @
 
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
33
Nha Trang - Khánh Hòa
Ðề: Hỏi về lương công nhân

Nói vậy thì mấy kế toán trước đã làm thiếu đúng ko?
 
blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Hỏi về lương công nhân

Cách 1: Cách một xem họ là công nhân công ty : cách này mệt nhọc cho kế tóan
Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động+CMTND phô tô kẹp vào
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN
+Phiếu chi tiền lương + bảng lương + bảng chấm công + tạm ứng, thưởng, tăng ca thêm giờ nếu có ....=> gói lại môt cục

Chú ý:
-Nếu ký hợp đồng dứơi 3 tháng dính vào vòng luẩn quẩn của thuế TNCN để tránh chỉ có các lập bảng kê 23 để tạm không khấu trừ 10% của họ
-Nhưng ký > 3 tháng lại rơi vào ma trận của BHXH
Căn cứ Tiết khoản i, Điểm 1, Điều 25, Chương IV Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân có hiệu lực từ 01/7/2013 quy định :“Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.”


Cách 2: với cách này vô tiền khoáng hậu, kế tóan ko còn âu lo vứơng bận gì thêm: rượu một bầu mồi một dĩa say quên tháng ngày
- Lập hợp đồng giao khóan đại diện là một cá nhân của đội sữa chữa văn phòng
- Biên bản nghiệm thu
- Bản quyết tóan khối lựơng
= > Căn cứ các chứng từ trên cá nhân đại diện nhóm sẽ lên cơ quan thuế yêu cầu được xuất hóa đơn lẻ cho công ty bạn
BẢNG LƯƠNG
http://www.mediafire.com/download/o495a9hjgz4h9fz/luong_2010.rar

TNCN:
http://www.mediafire.com/download/zn1aj4ym5prg5fk/Thue_TNCN.rar

http://www.mediafire.com/download/u76t0l803tdqwin/Luong_T1_nam_2012.rar

http://www.mediafire.com/download/32825q5rb7ro3uc/Luong_T1_nam_2012_xuan_thao_pp2_sua_lai.rar
Hợp đồng lao động thời vụ:

http://www.mediafire.com/download/a79oji1zjuquasu/HĐLĐ_quy_I_KML_nam_2012.rar
Nhân tiện cho mình hỏi vụ mua hóa đơn trên thuế luôn mn ơi. Thủ tục mua hóa đơn trên thuế đối với cá nhân là như thế nào? Lên đó mình nghe nói là đóng tiền thuế liền luôn đúng không mn? Hợp đồng dịch vụ giữa cá nhân và công ty thì chỉ đóng 10% thuế TNCN là xong hay còn các khoản thuế nào khác nữa. Mong mọi người giúp đỡ nhe. Cám ơn nhiều lắm.
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
148
63
29
HCM
Thủ tục mua hóa đơn trên thuế đối với cá nhân là như thế nào?
Bạn cứ lên Cơ quan thuế, cán bộ sẽ hướng dẫn. Khi mua hóa đơn sẽ phát sinh thuế GTGT và thuế TNCN. Tất nhiên là nộp thuế ngay nếu muốn có hóa đơn cầm về.

Hợp đồng dịch vụ giữa cá nhân và công ty thì chỉ đóng 10% thuế TNCN là xong hay còn các khoản thuế nào khác nữa.
Hợp đồng dưới dạng thời vụ (dưới 3 tháng) sẽ khấu trừ 10%/Thu nhập (đối với thu nhập >2tr/người/hợp đồng), ngoài ra không phát sinh khoản thuế nào khác.
 

Thành viên trực tuyến

  • SA_DQ

Xem nhiều

TEXT LINK