Hạch toán tài sản mua về góp vốn !

• Thread starter chudo1810
  • Ngày gửi
chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội
Công ty em đang thực hiện đầu tư cho 1 dự án ở Hải Phòng dưới hình thức góp vốn cổ phần (góp bằng tài sản). Hiện máy móc nhập về công ty em sau đó sẽ chuyển cho công ty dưới Hải Phòng dưới dạng 1 phần là góp vốn và 1 phần dưới hình thức xuất bán. Vậy các bác cho em hỏi, các máy móc nhập về công ty em sẽ hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hạch toán tài sản mua về góp vốn !

Theo mình bạn hạch toán vào TK 156 là hợp lý, khi nào góp vốn thì chuyển qua TK vốn góp, bán thì hạch toán giá vốn.

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Theo mình bạn hạch toán vào TK 156 là hợp lý, khi nào góp vốn thì chuyển qua TK vốn góp, bán thì hạch toán giá vốn.
Bác cho em hỏi, Nếu cho vào 156 có phản ánh đúng bản chất là góp vốn bằng tài sản ko ạ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bác cho em hỏi, Nếu cho vào 156 có phản ánh đúng bản chất là góp vốn bằng tài sản ko ạ?
Hi, TK156 cũng là tài sản mà, chắc bạn đang hiểu góp vốn bằng tài sản nghĩ là phải ở TK TSCĐ ah? Bạn góp vốn bằng tiền cũng là tài sản thôi.

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Hi, TK156 cũng là tài sản mà, chắc bạn đang hiểu góp vốn bằng tài sản nghĩ là phải ở TK TSCĐ ah? Bạn góp vốn bằng tiền cũng là tài sản thôi.
E hiểu bản chất thì nó vẫn là tài khoản bên tài sản, góp bằng tiền hay hàng hóa, tài sản đều ok, trong trường hợp này là mày móc nhập mới về, nếu cho lên 156 thì kiểu như dưới dạng là kinh doanh máy móc nên em đang thắc mắc khoản đó có ok không :s !

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

E hiểu bản chất thì nó vẫn là tài khoản bên tài sản, góp bằng tiền hay hàng hóa, tài sản đều ok, trong trường hợp này là mày móc nhập mới về, nếu cho lên 156 thì kiểu như dưới dạng là kinh doanh máy móc nên em đang thắc mắc khoản đó có ok không :s !
Tại vì một phần bạn vẫn bán cho bên nhận góp vốn mà, hơn nữa theo mình để TK này hợp lý vì nó giống như mượn TK để tạm thời. Chứ bạn để trên TK 211 thì là TSCĐ của cty rồi, vậy thì phải trích khấu hao dù không sử dụng chứ ko để mãi vậy được - chưa kể nó ko phải là TSCĐ, mà để trên TK 241 cũng ko hợp lý bằng TK 156. Ngoài ra mình thấy ko còn TK nào nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA