[Giúp đỡ] Định khoản trong xây dựng công trình

• Thread starter minzthu
  • Ngày gửi
M

minzthu

Guest
29/6/10
2
0
1
35
Hà Nội
Nhờ các bạn giúp mình giải bài tập này được không, mình không học về kế toán DN nên có nhiều chỗ ko rõ nên làm thế nào cho đúng.

1. Doanh nghiệp xây lắp A hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên. Nêu cách định khoản các nghiệp vụ kinh tế sau:
- Mua vật liệu nhập kho
- Xuất kho vật liệu xây dựng
- Tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm xây lắp

2. Có các chứng từ, số liệu kế toán liên quan đến chi phí nguyên vật liệu, vật liệu của một doanh nghiệp xây lắp trong tháng 2/2009 như sau: (Đơn vị tính: 1000 đồng)
a, Theo bảng tổng hợp các chứng từ nguyên vật liệu, giá trị nguyên vật liệu đã xuất cho hoạt động thi công xây lắp:
- Vật liệu xây dựng: 965.000
- Vật liệu khác: 190.000
b, Theo số liệu kiểm kê vật liệu còn lại tại các đội thi công cuối kỳ:
Vật liệu xây dựng: 15.000
c, Ngày 04/02/2009 chi tạm ứng cho đội 1: 50.000
d, Theo số liệu định mức, chi phí vật liệu xây dựng tính được theo định mức tiêu hao (khối lượng thực tế và định mức tiêu hao vật liệu xây dựng cho đơn vị khối lượng)
- Công trình A: 600.000
- Công trình B: 400.000
e, Theo bảng quyết toán tạm ứng về khối lượng xây lắp hoàn thành, đội 1 thi công công trình C, giá trị nguyên vật liệu đội đã mua dùng cho công trình là 60.000, thuế GTGT là 6.000. Ngày 25/02/2009 doanh nghiệp đã chi bổ sung số tiền nguyên vật liệu còn thiếu cho đội 1.
2.1. Phân bổ nguyên vật liệu khác cho từng công trình theo mức tiêu hao thực tế của vật liệu chính xuất dùng trong tháng?
2.2. Định khoản các nghiệp vụ kế toán phát sinh trên?

Mình nhờ thêm một chút ạ, có bạn nào biết về tài liệu tham khảo tự học về mảng kế toán xây dựng thì cho mình xin tên sách với ạ. Mình cám ơn :ezpi_hear

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Share với bạn tài liệu về kế toán xây dựng mà mình có, bạn có thể down ở link này
http://www.mediafire.com/download/dc1yln8gxqmc4yq/XDCB.rar

Lưu ý, các câu hỏi dạng giải bài tập như thế này sẽ không được hỗ trợ. Bài nên nghiên cứu lý thuyết và tự làm trước, rồi sau đó post đáp án và cách giải, mọi người sẽ góp ý thêm.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
Ðề: Re: [Giúp đỡ] Định khoản trong xây dựng công trình

Mình đang băn khoăn chỗ "vật liệu khác".Không biết là đưa vào 621 hay 627 nữa.

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam
Ðề: [Giúp đỡ] Định khoản trong xây dựng công trình

Chào các bạn!Cho mình xen vô tí nhé.
Mong các bạn giúp đỡ
Mình làm bên công ty xây dựng. giờ mình chuẩn bị xuất hóa đơn. Mình đang bâng khuâng không biết viết hóa đơn gộp một lần bao gồm 5% bảo hành hay đợi bảo hành xong rồi mới viết riêng cho nó.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Chào các bạn!Cho mình xen vô tí nhé.
Mong các bạn giúp đỡ
Mình làm bên công ty xây dựng. giờ mình chuẩn bị xuất hóa đơn. Mình đang bâng khuâng không biết viết hóa đơn gộp một lần bao gồm 5% bảo hành hay đợi bảo hành xong rồi mới viết riêng cho nó.

Bảo hành Ctrình là 1 điều khoản trong HĐ còn viết HĐ theo giá trị trong BB nghiệm thu vì thế nghiệm thu bao nhiêu bạn viết HĐ bấy nhiêu Không trừ BH. Bạn có thể lập dự phòng BH để có nguồn chi phí về sau.

0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình

Khi quyết toán bạn viết hóa đơn gộp 1 lần và phần chi phí bảo hành treo trên 131 đến hết thời gian bảo hành thì thu lại nốt số nợ

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Vậy có nghĩa là mình viết số tổng quyết toán (bao gồm bảo hành) cồn tiền bảo hành mình hoạch toán riêng ah

0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình

đúng rồi, bạn vẫn theo dõi nợ phải thu trên tổng giá giá quyết toán(cả bảo hành)
Lập dự phòng phải trả về bảo hành
Khi phát sinh chi phí liên quan đến bảo hành thì tập hợp tất cả lại rồi bù trừ với phần chi phí đã lập lúc đầu

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Trong thi công mình có viết 01 hóa đơn khi bàn giao theo giai đoạn. Vậy mình đưa vào doanh thu 511 luôn hay 3387

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Trong thi công mình có viết 01 hóa đơn khi bàn giao theo giai đoạn. Vậy mình đưa vào doanh thu 511 luôn hay 3387
Nếu bạn đã thi công xong và nghiệm thu theo từng giai đoạn, thì bạn phải ghi nhận doanh thu - chi phí tương ứng. Trường hợp xuất HĐ mà chưa thi công thì mới hạch toán vào TK 3387 vì thực tế chưa phát sinh doanh thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA