Không điều chỉnh tăng số thuế phải nộp trên tờ khai, chỉ nộp tiền cho cơ quan thuế

• Thread starter thuhuebaby
  • Ngày gửi
thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Tháng 12/2012 bên em có mua hóa đơn của doanh nghiệp bỏ trốn, số thuế GTGT kết chuyển sang tháng 1/2013 là còn được khấu trừ hơn 7 triệu, nhưng tới tháng 8/2013 bên thuế phát hiện ra doanh nghiệp kia đã bỏ trốn và có công văn gửi về cho bên công ty em. Bên em đã nộp đầy đủ số tiền thuế đó. CHị kế toán cũ đã làm lại BCTC năm 2012 để lạoi bỏ ra các hóa đơn mua khống đó, số thuế phải nộp của tháng 12/2012 là hơn 144 triệu nhưng chị ý lại không điều chỉnh tăng trên tờ khai của quý 3/2013. Mà bên em chỉ có nộp tiền thôi. Nên hiện giờ số thuế trên tờ khai và số thuế thực tế trong phần mềm của em bị lệch nhau. Bây giờ thì em phải làm sao ạ? Mong anh/ chị giúp đỡ em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam
Ðề: Không điều chỉnh tăng số thuế phải nộp trên tờ khai, chỉ nộp tiền cho cơ quan thuế

Giờ bạn làm tờ khai bổ sung tháng 12/2012
Vây là đến hiện tại tháng 06/2014 cũng vẫn chênh lệch
Bạn phải làm tờ khai bổ sung của tháng hiện tại nữa (chính là con số chênh lệch giữa số hiện tại và số đúng)

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Ðề: Không điều chỉnh tăng số thuế phải nộp trên tờ khai, chỉ nộp tiền cho cơ quan thuế

Nhưng nếu làm bây giờ thì sẽ bị tăng khoản 144 triệu + 7 triệu nữa. Con số 144tr thì bên em đã đóng rồi. Nếu bây giờ điều chỉnh tăng thì bên thuế sẽ hiểu là bên em phải đóng thêm 144 triệu nữa. Như vậy không đúng. Nếu chưa đóng tiền thì còn dễ xử lý nhưng bên em đóng khoản hơn 144 triệu rồi. Giờ em không biết phải giải quyết sao nữa. Mong anh chị giúp đỡ!!!:yo yo (11):

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Không ảnh hưởng gì
07 triệu là khoản được khấu trừ còn 144 là số thuế phải nộp đâu ảnh hưởng. Bạn bị nhầm rồi
Số tiền thuế phải nộp trong kỳ không liên quan gì đến số thuế bạn theo dỏi trong phần mềm
Số tiền thuế phải nộp trong kỳ là lấy hóa đơn đầu ra trong kỳ đó - (số thuế gtgt đầu vào psinh+ kỳ trước chuyển sang)
Còn số thuế phải nộp 144 tr bạn chỉ hoạch toán là Nợ 3331 co 111,112 thôi

Sửa lần cuối:
thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

Khoản 7 triệu được khấu trừ đó là khi chưa làm lại báo cáo TC năm 2012 chị à, khi làm lại BCTC năm 2012 thì số thuế không còn được khấu trừ 7 triệu nữa mà phải đóng thêm 144 triệu nữa. Nhưng trên tờ khai thuế thì vẫn được khấu trừ 7 triệu để kết chuyển sang tháng 1/2013. Tháng 8 có công văn thuế gửi về để đóng khoản tiền 144 triệu này, bên em đã đóng nhưng chị kế toán không điều chỉnh trên tờ khai của QUý 3/2014. Lẽ ra chị ý phải điều chỉnh là 144+ 7 triệu nữa, vì tháng 1/2013 bên em đã khấu trừ 7 triệu này mà. Cái em bị mắc ở đây là không biết phải điều chỉnh vào tháng nào để bên thuế hiểu rằng số tiền này bên em đã đóng rồi, họ không ghi tăng số thuế phải nộp của bên em. Quý 2 này em điều chỉnh và giải thích với họ, liệu có được không ạ?:047:

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Theo mình nghĩ
Giờ bạn cần làm tờ khai bổ sung cho tháng 12/2012 loại bỏ nhưng hóa đơn khống
Giò chỉ còn số thuế phải nộp. Tại thời điểm này bạn xác định số thuế phải nộp là 144tr. Khi làm tờ khai thuế tháng 01/2013 nếu ko có số thuế khấu trừ thì đầu kì sẽ bằng ko, tại đây sô thuế phải nộp không phải là 144 tr nữa mà là =(đầu ra- đầu vào)
Số thuê 144tr được theo dõi trong số kế toán chứ ko phải trong tờ khai
Nếu bạn muốn cho bên thuế biết mình đã nộp tiền rồi thì đưa giấy nộp tiền vào NSNN là được

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

Trong đầu em cũng nghĩ phải làm tờ khai bổ sung tháng 12/2012, nhưng khi em nộp báo cáo quý 2/2014 thì em phải điều chỉnh tăng 144tr +7tr nữa đúng không chị? Và sau đó giải trình với bên thuế số tiền 144 triệu này đã nộp rồi để họ không ghi tăng số thuế của bên em. Như vậy có ổn không ạ?:047::047:

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Vậy bạn định điều chỉnh tăng vào cột nào trong tờ khai.
Sao bạn biết Bên thuế ghi tăng tiền công ty bạn

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

Vì họ cũng có xem xét gì đâu chị, thấy bên em điều chỉnh tăng thì họ cũng sẽ ghi tăng tiền phải nộp của bên em thôi. EM cũng lên gặp họ nhiều nên hiểu được phần nào, dự đoán trước các trường hợp xảy ra chị à, tăng số thuế phải nộp thì em điều chỉnh vào cột 37 điều chỉnh giảm chị à. Lần trước em cũng phải điều chỉnh rồi mà.

Mà lần trước, quý 1/2014 em quên mất không điều chỉnh tăng số thuế phải nộp, tờ khai bổ sung thì đã nộp rồi nhưng quên không ghi tăng số thuế phải nộp nên ngày 10/05/2014 em nộp lại tờ khai, có bị phạt nặng lắm không hả chị? :(, lúc đó bận quá cũng chẳng nghĩ nhiều, giờ mới làm cái này nên giật mình nghĩ ra cái trước.:imwithstu

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Uh thì đúng rồi họ căn cứ vào tờ khai của mình để làm việc
Mình mà khai sai họ cũng ko biết nhưng đến khi họ nhảy vào kiểm tra mà có sai xót là chết
Bạn chỉ bỏ ra 07 tr hóa đơn khấu trừ mà phải nộp đến 144 tr ah. sao nhiều vậy.
theo mình chỉ đưa vô ô 37 7 tr thôi. Bạn còn giữ giấy nộp tiền chứ

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

Mình vẫn giữ giấy nộp tiền, nhưng tự dưng đưa vào chỉ tiêu 37 : 7tr, như vậy họ không hiểu đâu :(, thế còn cái vụ mình nộp lại mà nộp chậm thì thế nào nhỉ? :(

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Đâu phải họ nhìn vào tờ khai thuế mà hiểu được bạn phải nộp thuế bao nhiêu? Họ chỉ hiểu lại số thuế gtgt phải nộp trong tháng này là từng nàynhưngx họ ko thấy được số thuế còn phải nộp đến thời điểm này. Vì còn phải cộng lũy kế từ những tháng trước đó nữa. Đâu phải tháng nào mình cũng nộp tiền thuế đúng hạn đâu.
Bên thuế muốn biết mình còn nợ bao nhiêu thuế ng ta nhìn vào bảng cân đối phát sinh ấy
Nếu nộp chậm mà ko ảnh hưởng đến tiền thuế nộp chậm thì không sao cả

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

Vậy chỉ ghi tăng 7 triệu còn 144tr thì kệ hả bạn? 144tr mình nộp thuế rồi coi như xong, quý 1/2014 mình chỉ điều chỉnh tăng 7 triệu? nghĩ kĩ thì cũng đúng, không sai :D

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Bạn điều chỉnh thẳng vào quý 2 luôn, giờ quý 1 cũng trể rồi mà

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

À, ừ, mình viết nhầm, thế còn cái vụ mình điều chỉnh rồi nộp ngày 10/05 không biết có bị phạt không nhỉ? :(, thấy lo lo, mình nộp báo cáo trước ngày 30/04 nhưng tới mùng 10/5 mới nhớ ra quên chưa ghi vào cột 37 để điều chỉnh tăng số thuế phải nộp nên mình cấp tốc làm rồi nộp luôn, mình có hỏi 1 anh anh ý bảo làm rồi nộp luôn thôi, nên cũng không nghĩ gì cả, bây giờ thì bị " giật mình", không biết có bị phạt không :047::047::047::yo yo (9):

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Mình nghĩ không sao đâu, miễn lại ko nộp chậm thuế là được

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

À, bên mình thì chuyên môn nợ thuế bạn à, số thuế nợ đến bây giờ là hơn 300trieu rồi, Bên thuế đã gửi công văn xuống để làm việc :(, doanh thu thì vẫn cứ đều đều nhưng Sếp cứ thích đùa với mấy anh thuế, khổ kế toán :(

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Ui
Vậy bạn cứ làm đúng như thế thôi. thế nào cũng bị phạt chắc rồi

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội

Cảm ơn bạn vì đã giúp mình giải quyết một số vấn đề đang không biết xử lý ra sao :D

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Uh không có gì đâu, mình trao đổi qua lại thôi mà:ezpi_hear

Sửa lần cuối: