In và phát hành hóa đơn GTGT theo thông tư 39/2014 đối với những doanh nghiệp thành lập trước ngày 0

• Thread starter PTMLE89
  • Ngày gửi
P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai
Công ty nơi mà mình làm việc thành lập năm 2009, vốn kinh doanh 500 trđ, tổng tài sản chỉ có 500trđ, Doanh thu qua các năm thì trung bình trên 1 tỷ đồng, đang áp dụng phương pháp kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, năm 2013 cty mình có in 1000 tờ hóa đơn, và đến tháng 06.2014 thì còn lại 50 tờ hóa đơn, mình đang muốn in hóa đơn thêm để sử dụng, nhưng khi đọc xong thông tư 39/2014 thì mình không biết có được in tiếp hóa đơn GTGT để sử dụng hay là phải mua của cơ quan thuế. Việc này hơii gấp, vì mình sắp hết hóa đơn rồi, Cả nhà ai biết trả lời sớm giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai
Ðề: In và phát hành hóa đơn GTGT theo thông tư 39/2014 đối với những doanh nghiệp thành lập trước ngày 01/06/2014

Không có ai trả lời giúp mình sao????

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: In và phát hành hóa đơn GTGT theo thông tư 39/2014 đối với những doanh nghiệp thành lập trước ngày 01/06/2014

Công ty nơi mà mình làm việc thành lập năm 2009, vốn kinh doanh 500 trđ, tổng tài sản chỉ có 500trđ, Doanh thu qua các năm thì trung bình trên 1 tỷ đồng, đang áp dụng phương pháp kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, năm 2013 cty mình có in 1000 tờ hóa đơn, và đến tháng 06.2014 thì còn lại 50 tờ hóa đơn, mình đang muốn in hóa đơn thêm để sử dụng, nhưng khi đọc xong thông tư 39/2014 thì mình không biết có được in tiếp hóa đơn GTGT để sử dụng hay là phải mua của cơ quan thuế. Việc này hơii gấp, vì mình sắp hết hóa đơn rồi, Cả nhà ai biết trả lời sớm giúp mình.

Trong TT nói rất rõ rồi mà bạn
Điều 32. Hiệu lực thi hành
...
2. Các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đang sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành nếu không thuộc đối tượng chuyển sang mua hóa đơn của cơ quan thuế từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì vẫn thuộc đối tượng được tạo hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in.
Đối với hóa đơn đặt in, tự in doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đã thực hiện Thông báo phát hành theo hướng dẫn tại Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010, Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài chính thì được tiếp tục sử dụng.

C

canhbuomxanh84

Sơ cấp
12/4/13
26
0
1
dong nai

DN mình cũng đang ở tình trạng vậy
Mình không biết có được tiếp tục sử dụng hoá đơn đặt in hay không ?
Vì mình chưa nhận được thông báo của cơ quan thuế , DN mình có thuộc rủi ro cao về thuế hay không

P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai

Mình cảm ơn bạn vì đã trả lời mình, nhưng nói thật mình đã đọc cái đoạn đó rồi nhưng mình không hiểu lăm, nên mình mới hỏi lại, vì thông tư 39/2014 thay thế cho thông tư 64/2013, Vậy có nghĩa là Công ty mình được tiếp tục in và phát hành hóa đơn như bình thường đúng không bạn. Cảm ơn bạn nhiếu.

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

DN mình cũng đang ở tình trạng vậy
Mình không biết có được tiếp tục sử dụng hoá đơn đặt in hay không ?
Vì mình chưa nhận được thông báo của cơ quan thuế , DN mình có thuộc rủi ro cao về thuế hay không

Bạn đọc phần trả lời trên nhé.
Còn
DN mình có thuộc rủi ro cao về thuế hay không
thì bạn xem bạn có các điều kiện sau đây hay không:

[FONT=&amp]
2. Doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế tại điểm d khoản 1 Điều này là các doanh nghiệp có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồng và có một trong các dấu hiệu sau: [/FONT]
[FONT=&amp]a) Không có quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp các cơ sở vật chất sau: nhà máy; xưởng sản xuất; kho hàng; phương tiện vận tải; cửa hàng và các cơ sở vật chất khác.[/FONT] [FONT=&amp]
b) Doanh nghiệp kinh doanh trong lĩnh vực khai thác đất, đá, cát, sỏi. [/FONT] [FONT=&amp]
c) Doanh nghiệp có giao dịch qua ngân hàng đáng ngờ theo quy định của pháp luật về phòng, chống rửa tiền. [/FONT] [FONT=&amp]
d) [/FONT][FONT=&amp]Doanh nghiệp có doanh thu từ việc bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ cho các doanh nghiệp khác mà chủ các doanh nghiệp này có mối quan hệ [/FONT][FONT=&amp]cha mẹ, vợ chồng, anh chị em ruột[/FONT][FONT=&amp] hoặc quan hệ liên kết sở hữu chéo chiếm tỷ trọng trên 50% trên tổng doanh thu kinh doanh trên Tờ khai quyết toán thuế TNDN của năm quyết toán. [/FONT] [FONT=&amp]
đ) Doanh nghiệp không thực hiện kê khai thuế theo quy định: Không nộp hồ sơ khai thuế hoặc nộp hồ sơ khai thuế sau 90 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc kể từ ngày bắt đầu hoạt động kinh doanh theo giấy phép đăng ký kinh doanh; nghỉ kinh doanh quá thời hạn đã thông báo tạm nghỉ kinh doanh với cơ quan thuế và cơ quan thuế kiểm tra xác nhận doanh nghiệp có sản xuất kinh doanh nhưng không kê khai thuế; không còn hoạt động kinh doanh tại địa chỉ đã đăng ký kinh doanh và không khai [/FONT][FONT=&amp]báo với cơ quan thuế [/FONT][FONT=&amp]hoặc cơ quan thuế kiểm tra không xác định được nơi đăng ký thường trú, tạm trú của người đại diện theo pháp luật, chủ doanh nghiệp.[/FONT] [FONT=&amp]
e) Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp bị khởi tố về tội trốn thuế, tội in, phát hành, mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước.
[/FONT] [FONT=&amp]g) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh từ 2 lần trở lên trong vòng 12 tháng mà không khai báo theo quy định hoặc không kê khai, nộp thuế ở nơi đăng ký mới theo quy định.[/FONT]
[FONT=&amp] h) Doanh nghiệp có dấu hiệu bất thường khác theo tiêu chí đánh giá rủi ro về thuế của cơ quan thuế.[/FONT] [FONT=&amp]
Cơ quan thuế quản lý trực tiếp có trách nhiệm căn cứ hướng dẫn tại khoản này định kỳ trước ngày 5 hàng tháng, rà soát, kiểm tra thực tế, lập danh sách doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế. Cục thuế có trách nhiệm tổng hợp danh sách doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế của Chi cục thuế và doanh nghiệp thuộc quản lý của Cục thuế.
[/FONT] [FONT=&amp]Ngày 15 hàng tháng, Cục trưởng Cục thuế ban hành Quyết định kèm theo Danh sách doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế, công bố công khai “Danh sách doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thực hiện mua hóa đơn do cơ quan thuế phát hành” trên Trang thông tin điện tử của Tổng cục Thuế, đồng thời thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết.[/FONT]

Nếu doanh nghiệp bạn [FONT=&amp]có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồng[/FONT] đồng thời có 1 trong những điều trên thì chờ văn bản của cục thuế nhé (sau ngày 15).

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Mình cảm ơn bạn vì đã trả lời mình, nhưng nói thật mình đã đọc cái đoạn đó rồi nhưng mình không hiểu lăm, nên mình mới hỏi lại, vì thông tư 39/2014 thay thế cho thông tư 64/2013, Vậy có nghĩa là Công ty mình được tiếp tục in và phát hành hóa đơn như bình thường đúng không bạn. Cảm ơn bạn nhiếu.
Đúng rồi bạn nhé. Yên tâm sử dụng bình thường.

P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai

Ui : Doanh nghiệp mình có vốn sở hửu dưới 15tỷ, và công ty mình làm dịch vụ sửa chửa và bán linh kiện máy vi tính, mặt bằng thì thuê, không có kho bãi, cũng không phương tiện vận tải..... thì thuộc diện rủi ro cao rồi, nếu như thế thì không in được hóa đơn rồi, nhưng giờ hóa đơn sắp hết, cơ quan thuế chưa gửi thông báo thì giờ mình phải làm sao đây????? ah mà các bạn cho mình hỏi là cơ quan thuế bán hóa đơn cho doanh nghiệp thuộc diện như công ty mình là hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng, vì hiện giờ mình chỉ thấy cơ quan thuế đang bán hóa đơn bán hàng cho những doanh nghiệp kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp, chừ chưa thấy bán hóa đơn GTGT cho doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Ai biết trả lời nhé, mình đang rất cần. Cảm ơn

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Ui : Doanh nghiệp mình có vốn sở hửu dưới 15tỷ, và công ty mình làm dịch vụ sửa chửa và bán linh kiện máy vi tính, mặt bằng thì thuê, không có kho bãi, cũng không phương tiện vận tải..... thì thuộc diện rủi ro cao rồi, nếu như thế thì không in được hóa đơn rồi, nhưng giờ hóa đơn sắp hết, cơ quan thuế chưa gửi thông báo thì giờ mình phải làm sao đây????? ah mà các bạn cho mình hỏi là cơ quan thuế bán hóa đơn cho doanh nghiệp thuộc diện như công ty mình là hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng, vì hiện giờ mình chỉ thấy cơ quan thuế đang bán hóa đơn bán hàng cho những doanh nghiệp kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp, chừ chưa thấy bán hóa đơn GTGT cho doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Ai biết trả lời nhé, mình đang rất cần. Cảm ơn

Cơ quan thuế bán cả hóa đơn bán hàng và hóa đơn GTGT. Căn cứ vào phương pháp kê khai thuế của DN cơ quan thuế bán loại hóa đơn phù hợp.
Bạn nên hỏi cán bộ Quản lý thuế của mình để xác định xem mình có thuộc loại rủi ro không? Có tên trong danh sách chưa? bởi họ là người tổng hợp báo cáo mà.

P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai

Cảm ơn rất...rất...nhiếu bạn binhminhsom nhé

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

DN rủi ro cao về thuế ở Thông tư 39/2014/TT-BTC có ghi: "b) Doanh nghiệp kinh doanh trong lĩnh vực khai thác đất, đá, cát, sỏi."; vậy DN mình hoạt động rất nhiều lĩnh vực, chủ yếu là xây dựng và có hoạt động khai thác đất, dá, cát, vậy DN mình có thuộc DN rủi ro cao về thuế và phải nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp không?
Nếu hoạt động khai thác đất, dá, cát thuộc DN rủi ro cao về thuế và phải nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì các hoạt động khác có được nộp thuế khấu trừ không? 1 DN vừa kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, vừa kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có được không?
Bạn nào biết xin hướng dẫn mình với, rắc rối quá. Thanks

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

DN rủi ro cao về thuế ở Thông tư 39/2014/TT-BTC có ghi: "b) Doanh nghiệp kinh doanh trong lĩnh vực khai thác đất, đá, cát, sỏi."; vậy DN mình hoạt động rất nhiều lĩnh vực, chủ yếu là xây dựng và có hoạt động khai thác đất, dá, cát, vậy DN mình có thuộc DN rủi ro cao về thuế và phải nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp không?
Nếu hoạt động khai thác đất, dá, cát thuộc DN rủi ro cao về thuế và phải nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì các hoạt động khác có được nộp thuế khấu trừ không? 1 DN vừa kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, vừa kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có được không?
Bạn nào biết xin hướng dẫn mình với, rắc rối quá. Thanks

Theo mình nghĩ hoạt động này là hoạt động chính thì mới quy vào DN rủi ro cao về thuế.
Đâu có phải DN rủi ro cao về thuế là phải nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp đâu.
Trường hợp của bạn nếu hoạt động khai thác đất đá sỏi ko phải là hoạt động chính thì không thuộc DN rủi ro cao về thuế, không phải mua hóa đơn của Cơ quan thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA