Hạch toán khoản chiết khấu vận chuyển

• Thread starter camtrutoanthanh
  • Ngày gửi
C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh
Anh chị trong diễn đàn che em hỏi: Công ty mua dầu của 1 công ty A, sau đó bên Cty A xuất cho bên em 1 hoá đơn VAT với nội dung: Chiết khấu hỗ trợ vận chuyển dầu diezel, vậy cho em hỏi khoản này định khoản như thế nào ạ?
e đinh khoản như này được không ạ: Nợ 331 Nợ 133 Có 711???

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hạch toán khoản chiết khấu vận chuyển

Vậy bên kia họ có vận chuyển dầu và xuất hóa đơn vận chuyển cho bạn không?
Hóa đơn này lạ à, nếu họ có vận chuyển dầu và có xuất HĐ vận chuyển thì hóa đơn này bạn hạch toán giảm chi phí vận chuyển đi. Trường hợp họ ko vận chuyển dầu cũng như ko xuất HĐ vận chuyển, thì nếu muốn hỗ trợ hay chiết khấu chỉ có 2 cách, một là hỗ trợ bằng tiền không, hai là xuất hóa đơn chiết khấu giảm giá dầu, chứ xuất HĐ này là ko hợp lý.

C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh

Dạ, bên em chịu chi phí vận chuyển ạ.em thấy trong nội dung họ viết cho bên em là: chiết khấu hỗ trợ tiền vận chuyển( trừ vào công nợ phải thu), hình thức thanh toán: bù trừ công nợ ạ?( Hoá đơn có số lương dầu bên em đã mua, đơn giá, thành tiền cùng thuế vat)

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nếu vậy bên kia xuất hóa đơn đó là sai, vì họ không vận chuyển dầu nên ko thể xuất hóa đơn chiết khấu vận chuyển được, mà nếu hỗ trợ bằng tiền cho khách hàng thì không cần xuất hóa đơn (TT219 về thuế GTGT), cùng lắm thì xuất HĐ không có thuế, vì thực tế hỗ trợ có phải là đối tượng chịu thuế đâu mà xuất hóa đơn có VAT được.
Tốt nhất bạn nên trao đổi lại với bên kia về hóa đơn này, một là hỗ trợ bằng tiền, chứng từ là bảng kê số lượng bạn mua vào và biên bản xác nhận 2 bên, bạn tự cấn trừ vào công nợ. Hai là hỗ trợ chiết khấu giảm giá dầu, bạn giảm trừ vào giá vốn dầu và kê khai giảm thuế đầu vào được khấu trừ.
Chứ bút toán này mình cũng ko biết hạch toán thế nào, thuế đầu vào bạn làm sao dc khấu trừ vì có phải chi phí đầu vào đâu, mà xuất hóa đơn kiểu gì mà lại đi cấn trừ công nợ phần ko có thuế vậy?

C

camtrutoanthanh

Sơ cấp
19/4/14
10
0
1
Quảng Ninh

Vâng, em cảm ơn anh nhìu ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA