Tài sản cố định hay công cụ dụng cụ?

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào thành viên của WEB kế toán!
Mình có vấn đề sau mong mọi người chỉ giúp
Công ty mình mới thành lập, mình biết phải đăng kí khấu hao tài sản cố định.
Tuy nhiên có một vấn đề là phần lớn những thứ có thể làm TSCD ở công ty minh như máy tính hay bàn ghế văn phòng giá trị chỉ trên dưới 10T đồng, mình có thể yêu cầu bên bán xuất HD nhỏ hơn một chút <10T để làm Công cụ dụng cụ thôi mà không làm TSCD như vậy có vấn đề gì không.
Theo suy nghĩ của mình thì làm công cụ dụng cụ cho không phải theo dõi TSCD cũng như đăng kí nguyên giá TSCD và phương pháp trích khấu hao nhưng mình băn khoăn một điều là:
Một công ty mà không có TSCD thì có vấn đề gì không?
Rất mong mọi người cho ý kiến!
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Theo ý kiến của mình: bạn thấy lợi cho mình và cho công ty thì làm thôi, quan trọng người ta có chịu xuất hóa đơn cho bạn không thôi...tuy CCDC cũng phải phân bổ phí, cũng phải theo dõi chung chung không như TSCĐ.Một cty không có TSCĐ cũng không ai dám bắt bẻ gì bạn.
Thân.

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
ketoan46 nói:
Không thành vấn đề!
Vấn đề là: phải bảo đảm các món đồ trên có hóa đơn để hạch toán vào chi phí. Bên cạnh đó, bạn nên cân nhắc chuyện phân bổ chi phí, ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh của mình, mà quyết định xử lý nó là TSCD hay CCDC.
(À quên, bạn nhớ làm làm đúng theo chuẩn mực nhé, ko phải muốn bỏ vào TSCD là bỏ đâu, hihi)

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
ketoan46 nói:
Chào thành viên của WEB kế toán!
Mình có vấn đề sau mong mọi người chỉ giúp
Công ty mình mới thành lập, mình biết phải đăng kí khấu hao tài sản cố định.
Tuy nhiên có một vấn đề là phần lớn những thứ có thể làm TSCD ở công ty minh như máy tính hay bàn ghế văn phòng giá trị chỉ trên dưới 10T đồng, mình có thể yêu cầu bên bán xuất HD nhỏ hơn một chút <10T để làm Công cụ dụng cụ thôi mà không làm TSCD như vậy có vấn đề gì không.
Theo suy nghĩ của mình thì làm công cụ dụng cụ cho không phải theo dõi TSCD cũng như đăng kí nguyên giá TSCD và phương pháp trích khấu hao nhưng mình băn khoăn một điều là:
Rất mong mọi người cho ý kiến!
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!
Bạn cứ làm theo văn bản QĐ 206/2003 QĐ- BTC và chuẩn mực kế toán về TSCĐ và CCDC là được thôi

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Nếu bạn không muốn đưa các công cụ hay máy tính vào KHTSCĐ thì bạn phải lên bảng chi phí phân bổ dần vào các năm, tối đa là 3 năm. Sau thời h¹n 3 năm bạn hết chi phí phân bổ thì LN sẽ tăng lên đồng nghiẫ thuế TNDN sẽ phải nọp nhiều đấy. Mình muốn bạn xem thời gian uu dai thuế TNDN của bạn khi Cty bạn mới thành lập để QĐ có lập TSCĐ hay ko.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA