Hóa đơn điện thoại và vật liệu

• Thread starter sunflower0208aof
  • Ngày gửi
S

sunflower0208aof

Sơ cấp
21/1/11
33
0
6
hà nội
Anh chị giúp em trường hợp này với nhé.
1. Sếp mua điện thoại iphone dùng cho sếp hóa đơn ghi tên công ty vậy có được tính làm chi phí hợp lý không ạ.
2. Nhà sếp đang làm nhà bao gồm cả văn phòng trong đó và có hóa đơn xi măng thép. hai hóa ơơn đó có được tính cho chi phí doanh nghiệp( làm văn phòng mới) ko ạ.
Thanks mn

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiensivolam

tiensivolam

Sơ cấp
16/4/09
41
40
18
Tây Ninh
Ðề: Hóa đơn điện thoại và vật liệu

Được hay không được còn tùy cơ quan thuế và cách giải trình, chứng minh của bạn.
Để được tính chi phí được trừ, bạn tham khảo thêm TT 123/2012/TT-BTC nha.
Hiện nay đang áp dụng NĐ 218/2013/NĐ-CP, BTC đang soạn thảo Thông tư thay thế TT 123/2012/TT-BTC.

Thực tế mình quyết toán thì khả năng chi phí này không được trừ là 90% :)
Chúc bạn luôn sáng suốt và hoàn thành tốt công việc.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Anh chị giúp em trường hợp này với nhé.
1. Sếp mua điện thoại iphone dùng cho sếp hóa đơn ghi tên công ty vậy có được tính làm chi phí hợp lý không ạ.
2. Nhà sếp đang làm nhà bao gồm cả văn phòng trong đó và có hóa đơn xi măng thép. hai hóa ơơn đó có được tính cho chi phí doanh nghiệp( làm văn phòng mới) ko ạ.
Thanks mn
_Chi phí mua điện thoại (di động, bàn) nếu hoá đơn mang tên cty (ai sd ko quan trọng) đc sd vào hd giao dich của cty thì đc đưa vào cp.
_Trường hợp thừ 2 là ko đc rồi, giả sử như văn phòng đó có hợp đồng thuê mượn với sếp, điện, nước, tel, ... tách riêng ra mang tên cty thì cp sửa chữa văn phòng sẽ đc đưa vào cp.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai

Nếu cty thuê nhà xếp (có hoá đơn cho thuê từ thuế phường xã mới thật sự là thuê) thì ht vào 242

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

1. OK
2. Mình nghĩ sẽ ko được chấp nhận, rủi ro bị loại cao

S

sunflower0208aof

Sơ cấp
21/1/11
33
0
6
hà nội

Trường hợp 1 để được chấp nhận em có cần phải làm một cái quy chế quy định giám đốc được khoản chi đó ko ạ. Anh chị có mẫu văn bản nào liên quan tới vấn đề này cho em xin vơi nhé.
Trường hợp 2 thì em đã kê khai vào tháng trước rùi, nhà giám đốc thì h mới đang xây. Hai bên phải ký hợp đồng thuê nhà và công chứng rùi bên cho thuê phải xuất hóa đơn mới được coi là hợp lý hả a/c.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Trường hợp 1 để được chấp nhận em có cần phải làm một cái quy chế quy định giám đốc được khoản chi đó ko ạ. Anh chị có mẫu văn bản nào liên quan tới vấn đề này cho em xin vơi nhé.
Trường hợp 2 thì em đã kê khai vào tháng trước rùi, nhà giám đốc thì h mới đang xây. Hai bên phải ký hợp đồng thuê nhà và công chứng rùi bên cho thuê phải xuất hóa đơn mới được coi là hợp lý hả a/c.
Trên hóa đơn danh nghiã mua điện thoại cho cty dùng chung để giao dịch làm ăn (chứ đừng dại khai mua riêng cho giám đốc làm gì)
Đúng rùi đó, thuê nhà phải có hoá đơn mới dc coi là cp hợp lý, còn cp điện nước nếu ko có đồng hồ tách riêng ra thì ko thể đưa vào cp đc (vì văn phòng có chủ nhà ở chung)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA