Hạch toán VAT bị loại

• Thread starter cuthibichha
  • Ngày gửi
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Năm 2012, KTT cũ bên mình khi làm quyết toán thuế TNDN 2012 loại sót VAT tương ứng với các chi phí bị loại. KTT trưởng mới bên mình đang yêu cầu làm quyết toán lại do cần loại thêm 1 số chi phí nữa. (Năm 2012 bên mình chưa bị thanh tra thuế, các kỳ thanh tra trước không bị vướng điểm này).

Phần điều chỉnh lại tờ khai quyết toán thuế TNDN làm tăng số thuế TNDN phải nộp mình sẽ hạch toán:
N811/C3334

Còn phần điều chỉnh giảm phần VAT được khấu trừ của năm 2012 mình sẽ thực hiện tại tờ khai Tháng 01/2012 đúng không ạ, và sẽ hạch toán như thế nào. Nhờ các ACE giúp nhé.

Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Ðề: Hạch toán VAT bị loại

:director: Mình vẫn đang đợi câu trả lời hỗ trợ nhé!

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Bạn phải điều chỉnh tờ khai mà có hóa đơn bị loại chứ

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Mình xin lỗi không giúp được trong TH này vì dn mới thành lập 3 năm. Nhưng đọc câu hỏi có vẻ bên bạn đã hình thành lâu rồi, mình muốn hỏi chút là theo ngành nghề dịch vụ tư vấn, thì khoảng bn thì sẽ thanh tra 1 lần từ cct?

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu

Bạn tham khảo trường hợp trên tại đây nhé: http://luatsusongviet.vn/index.php?trang=tintuc&loai=3&id=35

Chào bạn Khang,

Niên độ 2012 bên mình chưa bị thanh tra nên nó không giống trường hợp đã bị thanh tra & truy thu thuế như công văn. Cái này là bên mình tự điều chỉnh do phát hiện sai sót khi quyết toán 2012. Lẽ ra khi loại chi phí phải loại luôn VAT tương ứng nhưng các bạn đã quên không loại phần VAT tương ứng với các chi phí bị loại. Giờ KTT bên mình yêu cầu chỉnh lại tờ khai & hạch toán. Cũng khoảng gần 50 triệu VAT. Mình phân vân không biết nên hạch toán giảm VAT đầu vào hay tăng VAT đâu ra phải nộp cho khoản thuế này?

Xin cảm ơn

Mình xin lỗi không giúp được trong TH này vì dn mới thành lập 3 năm. Nhưng đọc câu hỏi có vẻ bên bạn đã hình thành lâu rồi, mình muốn hỏi chút là theo ngành nghề dịch vụ tư vấn, thì khoảng bn thì sẽ thanh tra 1 lần từ cct?

Cũng tùy thôi bạn, bên mình định kỳ 2 đến 3 năm sẽ thanh tra 1 lần.

Bạn phải điều chỉnh tờ khai mà có hóa đơn bị loại chứ

Nó nằm trong tất cả các tháng của 2012 luôn. Mình chỉnh trong 1 tháng cuối năm được không?

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Vậy phải chỉnh từng tháng đấy bạn. Đông thời chỉnh tháng gần đây nhất