Cơ quan thuế đột xuất xuống kiểm tra hàng tồn kho

• Thread starter nguyendiu1987
  • Ngày gửi
N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội
Cần gấp ! Hôm qua cơ quan thuế đột xuất xuống kiểm tra hàng tồn kho của công ty tớ. Sau khi họ kiểm tra phát triển có sự chênh lệch giữa thực tê và sổ sách. Thực tế giá trị hàng hóa tồn kho chỉ còn 700 tr nhưng trên sổ sách còn 3.5 tỷ. Công ty chuyên bán văn phòng phẩm. Họ lập 01 biên bản với nội dung cuối cùng là doanh nghiệp trốn thuế bảo sếp ký vào đó và ra kho bạc nộp tạm thời 10 tr vào với nội dung là nộp thuế GTGT . Rồi hẹn mấy hôm nữa mang hồ sơ chứng từ lên giải trình.
Giờ công ty tớ nên xử lý hàng tồn kho đó như thế nào nhỉ ? Tớ đang định làm hợp đồng ký gửi hàng hóa

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Cơ quan thuế đột xuất xuống kiểm tra hàng tồn kho

Dù là mua bán hàng hóa hay làm Hợp đồng ký gửi hàng hóa thì Công ty bạn cũng phải cung được cho cơ quan thuế hóa đơn chứng từ hợp pháp.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Chắc Thuế thấy BCTC Cty bạn nộp lên hàng tồn kho cứ tăng hoài qua các kỳ báo cáo mà không thấy giảm, có dấu hiệu bất thường nên mới xuống kiểm tra vậy. Giờ chênh lệch 2,8 tỷ rõ ràng là bán hàng mà chưa xuất HĐ rồi, có dấu hiệu trốn thuế GTGT và có thể cả thuế TNDN nữa, kiếm được cách giải trình chênh lệch 2,8 tỷ mà lại là văn phòng phẩm nữa thì khó đấy, vì mặt hàng này giá trị nhỏ nên chừng đó tiền là khá lớn.
Mệt mỏi rồi đây.

S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho

úi sao không nói là hoá đơn nhận rồi, hàng bị lỗi chưa nhận về hay đại loại gì đấy.... bó tay với bác làm kế toán phải lươn lẹo 1 tý ko thì để tiền cho chúng ăn à.... mà quên: bác nộp thuế thì nhà nước mới có tiền và mình mới có quyền lợi...

D

doantai85

Guest
27/11/13
1
0
1
hải dương

úi sao không nói là hoá đơn nhận rồi, hàng bị lỗi chưa nhận về hay đại loại gì đấy.... bó tay với bác làm kế toán phải lươn lẹo 1 tý ko thì để tiền cho chúng ăn à.... mà quên: bác nộp thuế thì nhà nước mới có tiền và mình mới có quyền lợi...
Tưởng đồng chí có cao kiến j, câu trả lời lại như câu hỏi.. "hay đại loại gì đấy.."pó tay. còn tỏ ra nguy hiểm. Thưa rằng hóa đơn nhận rồi hay ko nhận, hủy hay ko hủy đều phải thể hiện rõ ràng rồi cả rồi thì họ mới có cơ sở kiểm tra. Đừng chê người khác khi mình còn chưa hiểu bản chất sự viêc../

N

namhaicct

0986.393.868
25/12/12
56
11
8
37
BÌNH PHƯỚC
Mình có ý kiến thế này bạn Nguyendieu1987
Thứ 1. Khi cơ quan thuế xuống kiểm tra hàng tồn kho bên Công ty bạn.
Có quyết định kiểm tra hay bất kể giấy tờ văn bản nào không.
Vì theo quy trình kiểm tra của Tổng cục thuế thì trước khi cơ quan thuế công bố kiểm tra thì phải giao quyết định cho công ty trước 3 ngày làm việc.
Thứ 2. Giám đốc công ty bạn có kí vào biên bản mà cơ quan thuế lập hay không
bạn xem lại cách trình bày văn bản, thể thức văn bản theo thông tư 01 nhé. Văn bản sai thì không có giá trị.
Thứ 3. Bạn xem các căn cứ trên biên bản xem có đúng hay không.

Q

quachmailuong

Guest
13/10/14
24
2
3
41
Chính xác nếu cơ quan thuế xuống kiểm tra trước hết phải có công văn gửi cho DN hay báo trước cho Dn rồi mới xuống kiểm tra chứ?.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Mình có ý kiến thế này bạn Nguyendieu1987
Thứ 1. Khi cơ quan thuế xuống kiểm tra hàng tồn kho bên Công ty bạn.
Có quyết định kiểm tra hay bất kể giấy tờ văn bản nào không.
Vì theo quy trình kiểm tra của Tổng cục thuế thì trước khi cơ quan thuế công bố kiểm tra thì phải giao quyết định cho công ty trước 3 ngày làm việc.
Thứ 2. Giám đốc công ty bạn có kí vào biên bản mà cơ quan thuế lập hay không
bạn xem lại cách trình bày văn bản, thể thức văn bản theo thông tư 01 nhé. Văn bản sai thì không có giá trị.
Thứ 3. Bạn xem các căn cứ trên biên bản xem có đúng hay không.

Bạn nói đúng qui định qui trình của 1 đợt thanh kiễm tra. Nhiều DN ( Kế toán, GĐ ) không hiểu nên thấy có CB: Thanh tra, thuế, công an ... đến là sợ, họ bảo sao làm vậy mà không có bất kỳ 1 loại công văn nào!

C

COMAY94

Trung cấp
23/10/14
116
3
18
29
đúng ời, thường thì sẽ thông báo trước mấy ngày mà, bộ kiểm tra đột xuất là khỏi thông báo hả mấy bạn. nguy hiểm quá j. k chuẩn bị thế nào cũng lỗi này không thì lỗi kia thôi

phungthivananh

phungthivananh

Guest
13/10/14
127
7
18
34
Chính xác nên bình tĩnh đọc kĩ các văn bản CB: Thanh tra thuế đưa cho mình, và gọi điện hỏi những người có kn rồi hãy ký.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA