Bên nào phải xuất hóa đơn VAT cho bên Công ty em ạ?!

• Thread starter chiisai.nami
  • Ngày gửi
C

chiisai.nami

Guest
Chào mọi người, em là newbie, cũng đang tập tành làm kế toán cho Công ty gia đình. Cho em hỏi một điều em thắc mắc, có thể "đơn giản" nhưng mà em không biết, mog mọi người đừng cười. :038: Chuyện là Công ty em (A) thuê một bên làm dịch vụ (Gọi tắc là B) thuế cho bên Công ty em, trong đó có việc đăng ký chữ ký số, nhưng B lại thuê 1 bên C làm dịch vụ chữ ký số này, khi xuất phiếu chi thì tên của C. Vấn đề là B hay C xuất hóa đơn cho bên Công em ạ?! Gíam đốc em thì bảo là bên B phải xuất cho bên em, còn bên B lại bảo C xuất cho bên em. Em thì chưa học kế toán nên không biết ạ. Mong mọi người giải đáp giùm em. Em cảm ơn. :ezpi_hear

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN
Ðề: Bên nào phải xuất hóa đơn VAT cho bên Công ty em ạ?!

Theo quy tắc thì Ký hợp đồng bên nào thì hóa đơn tài chính phải đồng nhất chứ ai lại râu ông nọ cắm cằm bà kia thế ?
Nếu số tiền nhỏ qua thì k cần ký hđ cũng đc. Cứ coi như em gọi trên mạng, họ mang hàng đến và xuất hđ cho bên em. Còn cty kt thì họ làm việc bên kế toán, họ xuất hóa đơn lien quan đến dịch vụ của họ (có ghi trong nội dung hđ với bên em)

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội

Chắc bên B không thể xuất hóa đơn mặt hàng này cho bên bạn nên mới nhờ công ty C làm và xuất hóa đơn cho bên bạn đó. Công ty B chắc chỉ làm dịch vụ kế toán thôi. Thường dich vụ đăng ký chữ số là của những bên công ty Vietl, VNPT, FPT... mà.

C

chiisai.nami

Guest

Sếp em bảo là bên B phải xuất hóa đơn tránh trường hợp mua hóa đơn, xuất hóa đơn giả. @@ Mà em hỏi bên B, thì bên B bảo bên C xuất hóa đơn. Vậy ai đúng ai sai đây?! Trong hợp đồng của Cty em với B k có khoản dịch vụ chữ ký số. Em phải giải thích thế nào cho sếp em hiểu đây?!

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội

Bây giờ bên B mà không đăng ký kinh doanh dịch vụ đăng ký số mà xuất hóa đơn cho bên em thì hóa đơn đó cũng là không hợp lý. Trong hợp đồng cũng ko có khoản dịch vụ đó thì cũng không thể xuất hóa đơn cho bên em được. Bên C làm thì họ xuất hóa đơn cho bên em thôi. Mua hàng thật và hóa đơn thật.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Chào mọi người, em là newbie, cũng đang tập tành làm kế toán cho Công ty gia đình. Cho em hỏi một điều em thắc mắc, có thể "đơn giản" nhưng mà em không biết, mog mọi người đừng cười. :038: Chuyện là Công ty em (A) thuê một bên làm dịch vụ (Gọi tắc là B) thuế cho bên Công ty em, trong đó có việc đăng ký chữ ký số, nhưng B lại thuê 1 bên C làm dịch vụ chữ ký số này, khi xuất phiếu chi thì tên của C. Vấn đề là B hay C xuất hóa đơn cho bên Công em ạ?! Gíam đốc em thì bảo là bên B phải xuất cho bên em, còn bên B lại bảo C xuất cho bên em. Em thì chưa học kế toán nên không biết ạ. Mong mọi người giải đáp giùm em. Em cảm ơn. :ezpi_hear

Bạn giải thích với sếp về việc phát sinh dịch vụ chữ ký số với bên C cho sếp hiểu.
Bên B không xuất hoá đơn dịch vụ chữ ký số cho bên bạn được do dịch vụ này ko có trong giấy phép ĐKKD của họ.
Sau đó, bạn yêu cầu bên C làm hợp đồng về dịch vụ chữ ký số với bên bạn (vì trong dịch vụ này còn có các khoản bảo hành dịch vụ mà bên C sẽ có trách nhiệm với bên bạn). Như vậy là bên C sẽ xuất hoá đơn cho bên bạn (vì họ có dịch vụ này trong ĐKKD).

S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho

Bác ongbichhoa nói đúng rồi đó bạn ơi... chuẩn ko cần chỉnh...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA