Hạch toán lãi vay

• Thread starter evita
  • Ngày gửi
E

evita

Guest
13/1/07
44
0
0
Hà Nội
Xin chào mọi người
Cong ty mình là công ty thương mại tổng hợp ,hiện nay công ty migf có hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản Từ tháng 6 đến tháng 12 thì sử dụng hết vốn phải đi vay, hợp đồng vay 3 tháng trả lãi 1 lần Vậy đến tháng 2 mình cứ xuất tiền trả lãi bình thường hay phải trích trước từ tháng 12 và tháng 1?
Tiền lãi mình tính vào chi phí của hoạt động thương mại hay tính vào chi phí sxc của hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khiemtrinhx

Guest
6/2/07
6
0
0
Bạn cứ trả tiền lãi binh thường, không phải trích trước đâu. Còn tiền lãi thì bạn phải tính cho chi phí hoạt động tài chính (TK 635) sau đó K/c sang TK 911 để xác định KQSXKD.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Việc tính lãi vay thì bạn nên tính cho từng tháng (nếu công ty của bạn tổng kết hđkd hàng tháng), xong đưa chi phí lãi vay đó vào để xác định kết quả hoạt động kinh doanh. Khi đến hạn thanh toán tiền lãi chi cần bạn ghi phiếu chi thanh toán và định khoản giảm phải trả khác thôi (N338/C111).
Tiền lãi vay của năm nào thì chỉ được tính cho năm đó, không được tính cho năm sau của phần chưa trả cho năm trước.

phong2v

phong2v

Guest
khiemtrinhx nói:
Bạn cứ trả tiền lãi binh thường, không phải trích trước đâu. Còn tiền lãi thì bạn phải tính cho chi phí hoạt động tài chính (TK 635) sau đó K/c sang TK 911 để xác định KQSXKD.
ko đúng nếu vay để cho xây dựng cơ bản thì sau phải kết chuyển sang 241 chứ ko phải là 911 chứ, vì phần vay này có phải cho HDXSKD đâu mà kết chuyển sang 911 hả bạn

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- " Tùy cơ ứng biến ", Ai cũng đúng cả tức là làm sao cũng được. Tùy vào bạn cập nhật chứng từ ntn mà thôi.

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
evita nói:
Xin chào mọi người
Cong ty mình là công ty thương mại tổng hợp ,hiện nay công ty migf có hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản Từ tháng 6 đến tháng 12 thì sử dụng hết vốn phải đi vay, hợp đồng vay 3 tháng trả lãi 1 lần Vậy đến tháng 2 mình cứ xuất tiền trả lãi bình thường hay phải trích trước từ tháng 12 và tháng 1?
Bạn không cần trích trước khoản lãi vay này, vì chi phí lãi vay cho vào chi phí XDCB.
Tiền lãi mình tính vào chi phí của hoạt động thương mại hay tính vào chi phí sxc của hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản?
Khoản lãi vay này của bạn cho vào chi phí XDCB.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA