7459/NHNN-KTTC-thắc mắc về từ ngữ

• Thread starter Paracetamol
  • Ngày gửi
P

Paracetamol

Sơ cấp
15/7/05
4
0
1
39
HCM
Mục 4 phần D về nguyên tắc hạch toán về việc phân bổ chiết khấu/phụ trội theo phương pháp đường thẳng cho khoảng thời gian đầu tư chứng khoán. Thời gian đầu tư chứng khoản ở đây là kỳ hạn của chứng khoán hay thời gian NH nắm giữ chứng khoán

Gỉa sử NH mua hai trái phiếu A và B(kỳ hạn 2 năm) đều được chiết khấu là 4,thanh toán bằng tiền mặt.Trong đó A được mua vào đúng ngày phát hành(1/1/N) còn B được mua sau ngày phát hành nửa năm (1/7/N) vậy phương pháp hạch toán phân bổ gía trị chiết khấu trong năm N (31/12/N) của A và B có giống nhau hay ko?

Mục 2.3 về Hạch toán tất toán chứng khoán Nợ sẵn sàng để bán, TCTD phải tính bổ sung và hạch toán giá trị chiết khấu/phụ trội phân bổ cho khoảng thời gian kể từ thời điểm tính lãi lần cuối đến ngày tất toán chứng khoán(nếu có) hoặc ghi nhận trực tiếp vài tài khoản thu lãi đầu tư chứng khoán đồng thời với các bút toán tất toán chứng khoán. Em không hiểu đoạn này cho lắm

Gỉa sử nếu NH bán chứng khoán B trước hạn(1/7/N+1) như vậy NH có phải thực hiện phân bổ giá trị chiết khấu cho chứng khoán B từ ngày 1/1/N+1 đến ngày 1/7/N+1 giống như thế này ko(nếu giá bán=giá trị ghi sổ):

Nợ TK CK-chiết khấu: 1
Có TK Thu lãi: 1

Nợ TK thích hợp(tiền mặt): số tiền nhận được
Nợ TK Chứng khoán-chiết khấu: 1 (giá trị chiết khấu còn lại)
Có TK Chứng khoán-mệnh giá:mệnh giá
Có TK lãi phải thu: lãi đã hạch toán cộng dồn

Có bi nhiên thắc mắc khi đọc hướng dẫn này mà nghĩ hoài không thông, rất mong các anh chị kế toán giải đáp giùm em ah? Em xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
1- Khoảng thời gian đầu tư chứng khoán mà bạn ko hiểu hay sao:)
Trái phiếu A phân bổ trong 2 năm còn Trái phiếu B là 1,5 năm với phương pháp phân bổ theo đường thẳng như nhau (chia đều).
Tuy nhiên trái phiếu B hạch toán có khác vì phần lãi dồn tích trước khi mua nửa năm đầu: Số tiền lãi dồn tích trước khi mua được ghi giảm giá trị của chính chứng khoán đó, đối ứng với tài khoản Lãi phải thu.
2- Mục 2.3 ghi đúng theo thực tế thôi mà:
- Hoặc bạn làm bút toán phân bổ và bút toán tất toán (2 định khoản riêng)
- Hoặc làm một bút toán nhiều nợ, nhiều có để thực hiện cả 2 bút toán trên.
theo cách 2 bạn hoạch toán theo đúng như hướng dẫn tại khoản 2.3.1
bạn tham khảo thêm mấy bài dưới đây nhé

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=25078

Sửa lần cuối:
P

Paracetamol

Sơ cấp
15/7/05
4
0
1
39
HCM
Manh_sbv nói:
1- Khoảng thời gian đầu tư chứng khoán mà bạn ko hiểu hay sao:)
Trái phiếu A phân bổ trong 2 năm còn Trái phiếu B là 1,5 năm với phương pháp phân bổ theo đường thẳng như nhau (chia đều).
Tuy nhiên trái phiếu B hạch toán có khác vì phần lãi dồn tích trước khi mua nửa năm đầu: Số tiền lãi dồn tích trước khi mua được ghi giảm giá trị của chính chứng khoán đó, đối ứng với tài khoản Lãi phải thu.
2- Mục 2.3 ghi đúng theo thực tế thôi mà:
- Hoặc bạn làm bút toán phân bổ và bút toán tất toán (2 định khoản riêng)
- Hoặc làm một bút toán nhiều nợ, nhiều có để thực hiện cả 2 bút toán trên.
theo cách 2 bạn hoạch toán theo đúng như hướng dẫn tại khoản 2.3.1
bạn tham khảo thêm mấy bài dưới đây nhé

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=25078
Cám ơn bạn đã reply bài của tớ, topic của đường link bạn gửi chính là đề bài của phần chứng khoán mà tớ đang học.
Phần lãi dồn tích trước khi mua thì tớ hiểu rồi, cái mà tớ thắc mắc tại sao 2 trái phiếu mua tại 2 thời điểm khác nhau nhưng lại hạch toán chiết khấu lại giống như nhau, đều là bút toán và giá trị như thế này:
Nợ TK CK-chiết khấu: 2
Có TK Thu lãi:2

Còn ở mục 2.3 thì lại có ý kiến rằng ko phân bổ giá trị chiết khấu của nửa năm đầu N+1 vào tài khoản thu lãi và như thế thì giá trị ghi sổ của chứng khoán B sẽ = mệnh giá + lãi cộng dồn (- lãi chờ phân bổ) - 2 (chiết khấu)
Ý kiến về tính giá trị ghi sổ như vậy có đúng ko chứ không phải việc định khoản.

Bạn có kinh nghiệm của người đi trước xin giải đáp giúp tớ, trước học kế toán doanh nghiệp tớ ko được học nhiều về đầu tư tài chính nên phần này cũng mù mờ lắm.

H

ha80

Guest
19/5/08
1
0
0
46
hn
em đang tìm công văn 7459/NHNN-KTTC mà ko thấy ở đâu có. bác nào có cho em xin một bản nhé. Cảm ơn các bác trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA