tiền trích hoa hồng

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty mình là cty dịch vụ, khi thu tiền của 1 số khách, cty thường trích 1 khoản tiền trên doanh thu đưa cho cá nhân khách đó, vậy những khoản đó được hạch toán vào đâu? có đưa vào cp hợp lý không

Khóa học Quản trị dòng tiền
shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Có thể đưa vào chi phí nếu cq bạn có một quy định riêng về trích hoa hồng cho khách hàng, cụ thể %, tuy nhiên được chấp nhận hay ko còn tùy thuộc vào thuế.. Tốt nhất, thay các khoản đó bằng các chi phí có hóa đơn hợp lý khác...ví dụ: tiếp khách, hoặc làm tăng thêm một số chi phí hợp lý thực tế phát sinh

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cty mình không có quy chế nào hết , mà cũng chẳng có ctừ nào lấp vào, vậy phải làm sao đây, tóm lại cty mình thường có những khoản chi không có hóa đơn ctừ gì cả, tớ nghe nói vẫn cho vào chi phí tính thuế thu nhập DN đúng không

T

thanhly

Guest
22/7/08
3
0
0
da nang
Có văn bản nào quy định tỷ lệ trích hoa hồng cho người môi giới không?

T

thanhly

Guest
22/7/08
3
0
0
da nang
tỷ lệ hoa hồng

Có bạn nào biết rõ về các văn bản quy định tỷ lệ % hoa hồng được trích cho người môi giới không làm ơn chi dùm mình với. Đương nhiên là khoản hoa hồng trích theo văn bản đó phải là chi phí hợp lý. Công ty mình chi cho hoa hồng này nhiều nhưng không biết đưa vao chi phí hợp lý thì cần có những chứng từ gì để bên thuế có thể chấp nhận. Bạn nào biết làm ơn chỉ dùm, cảm ơn nhiều

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Bạn thân mến ,

Việc chi hoa hồng , môi giới đã được thảo luận nhiều lần , xin được nói lại như sau :

Các chi phí quảng cáo , tiếp thị , hoa hồng , môi giới , tiếp tân khánh tiết , tiếp khách ... đựơc chi không quá 10% trên tổng chi phí hợp lý .
Khi chi tiền hoa hồng từ 500.000đ trở lên bạn phải trích 10% thuế TNCN để nộp cho NN.
Chứng từ hợp lý là phiếu chi tiền mặt có tên tuổi địa chỉ , số CMND và người ký nhận ( chuyển khỏan được là tốt nhất ) , sau đó bạn đến chi cục thuế xin " chứng từ thuế TNCN " , viết xong chứng từ thuế của từng người hưởng hoa hồng bạn lập tờ khai thuế TNCN mẫu 02/TNCN ( trình tự tùy theo chi cục thuế , bạn nên đến chi cục thuế hỏi kỹ trước khi thực hiện ) , vậy là hòan tòan yên tâm.

Thân.

• Like
Reactions: thuyha172
S

softvn2003

Sơ cấp
17/7/08
24
1
0
45
Dinh COng, HN
Quy chế về hoa hồng môi giới theo thông tư hướng dẫn thực hiện của Bộ Tài chính số 01/1998/TT-BTC ngày 03 tháng 01 năm 1998. Cụ thể mức chi hoa hồng môi giới không vượt quá 3% doanh thu thực hiện (nếu không có khoản giá trị tuyệt đối tăng thêm), không quá 30% giá trị tăng thêm (nếu có khoản giá trị tuyệt đối tăng thêm).
Nếu ngoài tỷ lệ trên thì công ty nên có xây dựng mức % trong quy chế tài chính nội bộ của doanh nghiệp để làm căn cứ chi tiêu.

• Like
Reactions: thuyha172
P

peapea

Guest
16/6/08
5
0
0
Hà Nội
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, công ty mình chi số tiền hoa hồng = 10% doanh thu thực hiện, bằng chuyển khoản (mình ko biết khoản giá trị tuyệt đối tăng thêm là như nào cả). như thế có hợp lệ ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA