Chia sẻ thêm ngoài lề khi đón tiếp đoàn thuế

• Thread starter doantung1987
  • Ngày gửi
D

doantung1987

Guest
7/1/14
0
2
3
34
Hà Nội
Hội thảo với Sếp, thống nhất một số quan điểm khi đón tiếp đoàn thuế :

1/ Nếu ĐoànThuế biết DN bạn có xe ô tô con, họ sẽ nói khéo để DN đưa/đón => Tuyệt đối không nhé ! Từ chối khéo, cũng đừng sợ họ gây khó dễ...vì kiểu gì họ cũng có người vừa đấm, vừa xoa trong đoàn.

2/ Chuẩn bị sẵn một chút hoa quả ngon ngon + bánh kẹo ngon + nước lọc chai để đón tiếp.(Thường đoàn thuế làm việc trong 3-5 ngày ) , lịch sự chút, không nên tiếc rẻ. Sau đó, mời đoàn thuế sang phòng KT làm việc, KT chuẩn bị bưng bê toàn bộ sổ sách các năm, hóa đơn, chứng từ. Chia theo năm, sắp xếp cho khoa học, & để các bác Thuế check, mình ngồi đấy, các bác hỏi gì thì giải trình.

3/ Sếp các bạn còn nhiều việc phải làm, nên hạn chế đi ăn nhà hàng xịn vào buổi trưa hoặc chiều khi đoàn nghỉ, tốt nhất nên lì xì để đoàn tự ăn trưa (Lì xì cho 3 ngày QT, đưa 1 lần vào buổi đầu, vừa phải thôi.)/ Cần thiết thì măm trưa cùng đoàn thuế buổi cuối cùng gọi cho có tí hòa khí thôi (Sếp + phòng KT + đội thuế)

4/ Sếp hạn chế, ko nên xuất hiện nhiều. Cứ để kế toán phụ trách đứng ra làm việc quyết toán, giải trình. Sếp chỉ nên xuất hiện vào phút cuối thôi, tránh hiện tượng vòi vĩnh, tra khảo (Sếp ko nắm bắt hết NVKT cũng như chính sách thuế bằng KT)

5/ Buổi cuối cùng của thời gian QT Thuế, Sếp bắt đầu xuất hiện để nắm tay cảm ơn tạm thời. Vì sau đó đoàn về CQ Thuế ra biên bản lv, gọi Sếp & Kế Toán lên (cũng có khi họ ko gọi KT đâu, gọi KT đi cùng Sếp thì khó làm việc, vậy thì cứ để Sếp đi 1 mình nhưng tuyệt đối là Sếp chỉ nhận BBLV & mang về hội ý với KT, chuẩn bị tài liệu giải trình các vấn đề sai phạm mà Thuế liệt kê trong biên bản drap. Các bạn yên tâm là biên bản liệt kê đủ mọi thứ hằm bà làng : DN làm đúng cũng cứ liệt kê cho là sai phạm khiến cái biên bản lv dài tới 3-4 trang, tung hỏa mù... khiến Sếp & KT hốt => Lúc này là lúc Sếp & KT bình tĩnh giải quyết, KT bắt đầu tung chiêu ra bảo vệ DN đây )

6/ Cuối mà chưa phải cuối, vì biên bản làm việc chưa ký ngay được giữa 2 bên, DN còn giải trình & thương thảo...=> chốt số & ra biên bản chính thức => DN gửi " thư " cảm ơn & DN nhận Quyết Định.

7/ QT Thuế xong, nhận Quyết Định, DN chưa chắc đã an phận & coi như các năm QT Thuế đã oke nhé! => Nếu Cục Thuế hoặc bp kiểm tra sau QT, phát hiện ra có sai sót, gian lận chưa được xử lý => họ có quyền phúc tra lại phần chi phí hoặc doanh thu nằm trong diện nghi ngờ => QT lại phần đó.

Sơ sơ là vậy...cũng có đoàn không hoàn toàn là thế. Mọi thứ chia sẻ ở trên chỉ có tính chất tham khảo.
Nhận làm kế toán tại nhà
Mức lương: 600.000/tháng hoặc thỏa thuận
Họ tên: Ms Hương
ĐT : 0968.137.996
Email : huong.49neu@gmail.com

Rất mong nhận được hồi âm của Quý công ty

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tulipviet

Guest
18/6/11
3
0
1
34
hoàng mai-hà nội
Ðề: Chia sẻ thêm ngoài lề khi đón tiếp đoàn thuế

Cảm ơn chủ thớt, khá hữu ích cho những kế toán mới chưa bị sờ gáy lần nào như em

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Thực ra DN có sai, có điểm yếu thì họ mới sờ được gáy, chứ ko thì chẳng sao?
Nhưng nói toẹt ra là chẳng có mấy DN không sai, không có điểm yếu hehe...

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Hội thảo với Sếp, thống nhất một số quan điểm khi đón tiếp đoàn thuế :

1/ Nếu ĐoànThuế biết DN bạn có xe ô tô con, họ sẽ nói khéo để DN đưa/đón => Tuyệt đối không nhé ! Từ chối khéo, cũng đừng sợ họ gây khó dễ...vì kiểu gì họ cũng có người vừa đấm, vừa xoa trong đoàn.

2/ Chuẩn bị sẵn một chút hoa quả ngon ngon + bánh kẹo ngon + nước lọc chai để đón tiếp.(Thường đoàn thuế làm việc trong 3-5 ngày ) , lịch sự chút, không nên tiếc rẻ. Sau đó, mời đoàn thuế sang phòng KT làm việc, KT chuẩn bị bưng bê toàn bộ sổ sách các năm, hóa đơn, chứng từ. Chia theo năm, sắp xếp cho khoa học, & để các bác Thuế check, mình ngồi đấy, các bác hỏi gì thì giải trình.

3/ Sếp các bạn còn nhiều việc phải làm, nên hạn chế đi ăn nhà hàng xịn vào buổi trưa hoặc chiều khi đoàn nghỉ, tốt nhất nên lì xì để đoàn tự ăn trưa (Lì xì cho 3 ngày QT, đưa 1 lần vào buổi đầu, vừa phải thôi.)/ Cần thiết thì măm trưa cùng đoàn thuế buổi cuối cùng gọi cho có tí hòa khí thôi (Sếp + phòng KT + đội thuế)

4/ Sếp hạn chế, ko nên xuất hiện nhiều. Cứ để kế toán phụ trách đứng ra làm việc quyết toán, giải trình. Sếp chỉ nên xuất hiện vào phút cuối thôi, tránh hiện tượng vòi vĩnh, tra khảo (Sếp ko nắm bắt hết NVKT cũng như chính sách thuế bằng KT)

5/ Buổi cuối cùng của thời gian QT Thuế, Sếp bắt đầu xuất hiện để nắm tay cảm ơn tạm thời. Vì sau đó đoàn về CQ Thuế ra biên bản lv, gọi Sếp & Kế Toán lên (cũng có khi họ ko gọi KT đâu, gọi KT đi cùng Sếp thì khó làm việc, vậy thì cứ để Sếp đi 1 mình nhưng tuyệt đối là Sếp chỉ nhận BBLV & mang về hội ý với KT, chuẩn bị tài liệu giải trình các vấn đề sai phạm mà Thuế liệt kê trong biên bản drap. Các bạn yên tâm là biên bản liệt kê đủ mọi thứ hằm bà làng : DN làm đúng cũng cứ liệt kê cho là sai phạm khiến cái biên bản lv dài tới 3-4 trang, tung hỏa mù... khiến Sếp & KT hốt => Lúc này là lúc Sếp & KT bình tĩnh giải quyết, KT bắt đầu tung chiêu ra bảo vệ DN đây )

6/ Cuối mà chưa phải cuối, vì biên bản làm việc chưa ký ngay được giữa 2 bên, DN còn giải trình & thương thảo...=> chốt số & ra biên bản chính thức => DN gửi " thư " cảm ơn & DN nhận Quyết Định.

7/ QT Thuế xong, nhận Quyết Định, DN chưa chắc đã an phận & coi như các năm QT Thuế đã oke nhé! => Nếu Cục Thuế hoặc bp kiểm tra sau QT, phát hiện ra có sai sót, gian lận chưa được xử lý => họ có quyền phúc tra lại phần chi phí hoặc doanh thu nằm trong diện nghi ngờ => QT lại phần đó.

Sơ sơ là vậy...cũng có đoàn không hoàn toàn là thế. Mọi thứ chia sẻ ở trên chỉ có tính chất tham khảo.
Nhận làm kế toán tại nhà
Mức lương: 600.000/tháng hoặc thỏa thuận
Họ tên: Ms Hương
ĐT : 0968.137.996
Email : huong.49neu@gmail.com

Rất mong nhận được hồi âm của Quý công ty
COPY bài của mình bên Dân Luật về thì bạn nên ghi rõ nguồn gốc bài viết nhé. Bài này mình chia sẻ bên forum DL cũng lâu lắm rồi.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Thực ra DN có sai, có điểm yếu thì họ mới sờ được gáy, chứ ko thì chẳng sao?

Các DN cố gắng làm Đúng hết :wall:

tư vấn thuws và luật sư hết việc luôn !:ladiesman

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Luật còn sữa đổi bổ sung thì hỏi sao DN mà có thể làm đúng hêt được.

M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi

Hic, hãi nhỉ, cho mình hỏi cái vụ này là thường kỳ hàng năm hay như nào vậy ? Doah nghiệp lớn cả về quy mô lẫn doanh thu lợi nhuận thì không nói làm gì, chứ còn non trẻ thiếu thốn mọi thứ, từ nhân lực cho đến kinh nghiệp, bầm mặt ra lo kiếm đồng ra đồng vào mà còn phải lo mấy cái này nữa chắc chết quá.

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Doanh nghiệp nhỏ thấy cũng ít kiểm tra, như dn mình thành lập được 6 năm rồi mà vẫn chưa thấy gì

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

COPY bài của mình bên Dân Luật về thì bạn nên ghi rõ nguồn gốc bài viết nhé. Bài này mình chia sẻ bên forum DL cũng lâu lắm rồi.
@bichvan.tax06: trao đổi tí nhé, mình nghĩ là các đặc điểm của doanh nghiệp, đúng/sai/quy mô/tiềm lực đã thể hiện khá rõ ràng trên báo cáo thuế nhiều năm, vậy thì làm việc trước khi kiểm tra chi tiết có thể cũng mang lại nhiều ưu điểm.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

@bichvan.tax06: trao đổi tí nhé, mình nghĩ là các đặc điểm của doanh nghiệp, đúng/sai/quy mô/tiềm lực đã thể hiện khá rõ ràng trên báo cáo thuế nhiều năm, vậy thì làm việc trước khi kiểm tra chi tiết có thể cũng mang lại nhiều ưu điểm.
Không hiểu ý bạn này. Làm việc trước khi ktra chi tiết là làm việc gì ? với ai ?

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Cảm ơn bác chủ thớt vì những chia sẻ hữu ích này, Tuy nhiên các DN hầu như đếu lách thuế, trốn thuế dưới nhiều hình thức. Vì vậy các DN rất muốn phuc vụ chu đáo để các anh chị trong đoàn kiểm tra lương tay

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh

đăt cọc để lấy kinh nghiệm, e đang chở thuế sờ gáy đây, hic hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA