Nhờ các bạn tư vấn về Hóa đơn trên 20 tr Phải chuyển khoản!!!

  • Thread starter gaconthuongme
  • Ngày gửi
G

gaconthuongme

Sơ cấp
7/12/10
21
0
0
Nghệ An
Điều 9.Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật

Có bạn nào biết "
trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật" quy định ở đâu không?

Công ty mình đặc thù thi công ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, toàn thanh toán bằng tiền mặt giá trị lớn và viết hóa đơn lẻ ở Cục thuế! Nếu mà viết hóa đơn dưới 20 triệu (chia nhỏ ra viết), chỉ sợ Cục thuế không viết vì mỏi tay! Nhờ các bạn tư vấn
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
34
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Nhờ các bạn tư vấn về Hóa đơn trên 20 tr Phải chuyển khoản!!!

Chào bạn, đoạn mà bạn trích dẫn là của Luật số 32 về Thuế TNDN, để xem chi tiết hơn bạn xem trong Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật này, và khi xuống DN thì áp dụng theo Thông tư của BTC hướng dẫn Nghị định, tuy nhiên đến nay vẫn chưa có Thông tư hướng dẫn chi tiết.
Theo hướng dẫn chi tiết trong ND218 thì:
"c) Đối với hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các khoản chi của doanh nghiệp cho việc: Thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh, cho hoạt động phòng, chống HIV/AIDS nơi làm việc, hỗ trợ phục vụ cho hoạt động của tổ chức đảng, tổ chức chính trị - xã hội trong doanh nghiệp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này; cho việc thu mua hàng hóa, dịch vụ được lập Bảng kê quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này."
Mà hóa đơn bạn hay mua là về các khoản chi gì vậy?
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Nhờ các bạn tư vấn về Hóa đơn trên 20 tr Phải chuyển khoản!!!

Điều 9.Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật

Có bạn nào biết "
trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật" quy định ở đâu không?

Công ty mình đặc thù thi công ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, toàn thanh toán bằng tiền mặt giá trị lớn và viết hóa đơn lẻ ở Cục thuế! Nếu mà viết hóa đơn dưới 20 triệu (chia nhỏ ra viết), chỉ sợ Cục thuế không viết vì mỏi tay! Nhờ các bạn tư vấn

Bạn tham khảo ở link này nha
http://www.webketoan.vn/luu-y-khi-thanh-toan-hoa-don-20-trieu-dong-tu-ngay-01012014.html
 
G

gaconthuongme

Sơ cấp
7/12/10
21
0
0
Nghệ An
Ðề: Nhờ các bạn tư vấn về Hóa đơn trên 20 tr Phải chuyển khoản!!!

Hàng hóa mình mua là Cọc bê tông, dây thừng,cọ gỗ, cọc tre ... phục vụ thi công mua của cá nhân! đơn hàng khoảng vài trăm triệu bạn à! Hóa đơn bên mình cùng người bán lên Cục thuế xuất (hóa đơn trực tiếp) nên không vướng bị khấu trừ thuế đầu vào. Từ năm 2014 trở đi lại luật mới, không chuyển khoản thì không đưa vào CP hợp lý hợp lệ, nên đang phân vân và lăn tăn không biết hóa đơn Cục thuế trung gian xuất hóa đơn lẻ như vậy mình có ok không?
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Nhờ các bạn tư vấn về Hóa đơn trên 20 tr Phải chuyển khoản!!!

Hàng hóa mình mua là Cọc bê tông, dây thừng,cọ gỗ, cọc tre ... phục vụ thi công mua của cá nhân! đơn hàng khoảng vài trăm triệu bạn à! Hóa đơn bên mình cùng người bán lên Cục thuế xuất (hóa đơn trực tiếp) nên không vướng bị khấu trừ thuế đầu vào. Từ năm 2014 trở đi lại luật mới, không chuyển khoản thì không đưa vào CP hợp lý hợp lệ, nên đang phân vân và lăn tăn không biết hóa đơn Cục thuế trung gian xuất hóa đơn lẻ như vậy mình có ok không?
Người bán là cá nhân kinh doanh (lên mua hoá đơn lẽ tức là họ có đóng thuế rồi), chỉ cần họ mở TK cá nhân và thông báo với CCT địa phượng, bên bạn cũng vậy, khi thanh toán chỉ cần CK từ TK bên bạn sang TK ng bán là đc.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều