Kế toán doanh nghiệp dự án BOT

• Thread starter xuanthuktt
  • Ngày gửi
X

xuanthuktt

Guest
6/3/10
3
1
0
42
ha noi
Có 2 công ty góp vốn thành lập ra công ty mình để thực hiện đầu tư dự án BOT.
các bạn cho mình hỏi bây giờ toàn bộ các chi phí phát sinh của công ty đều tập hợp vào tài khoản 2412 hay gì?
bạn nào đang hoặc đã làm qua kiểu doanh nghiệp dự án như này thì giúp mình nhé.
nếu có thể thì cho mình xin cái sơ đồ hạch toán luôn.
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bui Huy Minh

Guest
21/6/14
2
0
1
42
Hà Nội
Ðề: Kế toán doanh nghiệp dự án BOT

Có 2 công ty góp vốn thành lập ra công ty mình để thực hiện đầu tư dự án BOT.
các bạn cho mình hỏi bây giờ toàn bộ các chi phí phát sinh của công ty đều tập hợp vào tài khoản 2412 hay gì?
bạn nào đang hoặc đã làm qua kiểu doanh nghiệp dự án như này thì giúp mình nhé.
nếu có thể thì cho mình xin cái sơ đồ hạch toán luôn.
Thanks.

Bên mình cũng vừa mới thành lập doanh nghiệp dự án có tên công ty TNHH BOT... và mình hiểu rằng công ty là phải thực hiện chế độ sổ sách theo luật doanh nghiệp và luật kế toán, các chuẩn mực kế toán hiện hành. Cho nên tùy từng chi phí phát sinh mà mình hạch toán vào từng tài khoản chi phí sao cho hợp lý bạn ạ. Do doanh nghiệp thành lập theo dự án nên được đăng ký áp dụng kháu trừ thuế và khai thuế khấu trừ như tất cả các doanh nghiệp khác. KHi kết thúc dự án và bàn giao cho nhà nước thì cũng là lúc bạn phải thanh quyết toán toàn bộ doanh thu chi phí kể trên để đăng ký giải thể doanh nghiệp.
Chúc bạn quản lý vốn thành công

X

xuanthuktt

Guest
6/3/10
3
1
0
42
ha noi
Ðề: Kế toán doanh nghiệp dự án BOT

Bên mình cũng vừa mới thành lập doanh nghiệp dự án có tên công ty TNHH BOT... và mình hiểu rằng công ty là phải thực hiện chế độ sổ sách theo luật doanh nghiệp và luật kế toán, các chuẩn mực kế toán hiện hành. Cho nên tùy từng chi phí phát sinh mà mình hạch toán vào từng tài khoản chi phí sao cho hợp lý bạn ạ. Do doanh nghiệp thành lập theo dự án nên được đăng ký áp dụng kháu trừ thuế và khai thuế khấu trừ như tất cả các doanh nghiệp khác. KHi kết thúc dự án và bàn giao cho nhà nước thì cũng là lúc bạn phải thanh quyết toán toàn bộ doanh thu chi phí kể trên để đăng ký giải thể doanh nghiệp.
Chúc bạn quản lý vốn thành công

cảm ơn bạn.
cái mình quan tâm là tất cả các chi phí phát sinh đó đều là chi phí để hình thành lên tài sản trong tương lai. vì vậy, đều được tập hợp vào tài khoản 2412 khi kết thúc sẽ chuyển sang 211. trong quá trình hoạt động xây dựng dự án sẽ phát sinh khoản lãi tiền gửi và hạch toán vào 515. vì vậy, trên báo cáo tài chính vẫn phải ghi nhận doanh nghiệp có lãi và nộp thuế cho khoản lãi này.
vậy có cách nào để đưa chi phí vào để không có lãi được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA