Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính

  • Thread starter imH20
  • Ngày gửi
I

imH20

Sơ cấp
Em có thắc mắc là khi khai thuế TNDN tạm tính theo quý , thì cái khoản mục chi phí được khấu trừ thuế TNDN thì phải tập hợp , lấy CP ở đâu
Ngoài chi phí phát sinh trên hóa đơn mua vào ,thì còn phải tập hợp những khoản mục chi phí gì nữa ạ ?
Em là sv vừa ra trường , mới đi làm ,mà sang tháng em phải khai thuế cho công ty rồi ạ , hoang mang vô độ quá
Mong anh chị giúp đỡ :D
 
0

0975180389

Sơ cấp
5/6/14
18
0
0
31
hà nội
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Uhm, mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này mong mọi người chỉ bảo cho mình với !
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Thuế TNDN Quyết toán theo năm và tạm tính theo quý.
Hàng quý căn cứ vào doanh thu - chi phí phát sinh để tạm tính số thuế phải nộp, chi phí gồm tất cả các khoản chi được trừ liên quan đến hđkd của cty trong quý đó, bao gồm chi phí giá vốn, tiền lương, khấu hao, chi phí phân bổ, chi phí điện, nước, đt, tiếp khách...
 
0

0975180389

Sơ cấp
5/6/14
18
0
0
31
hà nội
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Mình làm ở văn phòng luật thì các chí đc tính thế nào nhỉ bạn : Chi phí tiền điện, nước, xăng dầu, điện thoại, internet, tiền lương,... Riêng chi phí tiếp khách thì có nhất thiết phải là hđ GTGT không hay là hóa đơn bán hàng thôi cũng đc?
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Mình làm ở văn phòng luật thì các chí đc tính thế nào nhỉ bạn : Chi phí tiền điện, nước, xăng dầu, điện thoại, internet, tiền lương,... Riêng chi phí tiếp khách thì có nhất thiết phải là hđ GTGT không hay là hóa đơn bán hàng thôi cũng đc?
Văn phòng Luật sư hoạt động dưới loại hình Doanh nghiệp tư nhân, vẫn là đối tượng chịu thuế GTGT và thuế TNDN theo hướng dẫn của hai luật này như đối với DN thông thường. Các khoản chi phí liên quan đến hoạt động của văn phòng thì đưa vào chi phí, bạn xem quy định trong TT123 hướng dẫn về thuế TNDN, các khoản chi phí có hóa đơn chứng từ đầy đủ, ko phân biệt hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng nhé bạn.
 
0

0975180389

Sơ cấp
5/6/14
18
0
0
31
hà nội
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Trong tháng vp mình có mua 1 chiếc xe máy trị giá 50tr đc tính vào TSCD vậy tính cp khấu hao ntn
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Trong tháng vp mình có mua 1 chiếc xe máy trị giá 50tr đc tính vào TSCD vậy tính cp khấu hao ntn
Cái này bạn xem Thông tư 45/2013/TT-BTC nhé! Xem TSCD thuộc nhóm nào để trích KH.
 
U

uyenhp

Sơ cấp
28/8/09
4
0
0
33
hp
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Em chào anh chị,

Em không phải dân kế toán nên nhờ anh chị tư vấn:
Theo thông tư 123/2012/TT-BTC, các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm (Điều 6, mục 2.19):
"Phần chi vượt quá 10% tổng số chi được trừ, bao gồm: chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh. "

Vậy nếu công ty em là công ty Marketing, chuyên tổ chức các hoạt động marketing, quảng cáo, tiếp thị, hội nghị, thì tất nhiên chi phí chủ yếu sẽ là chi cho các hoạt động đó. Lẽ nào chỉ được khấu trừ dưới 10%? Như vậy thì có phải vô lý không ạ?

Với các công ty sản xuất, thì có thể tính 80% của tổng chi phí là cho nhà máy, nguyên vật liệu. Nhưng với công ty dịch vụ, như công ty Marketing, thì tỉ trọng lớn của tổng chi phí sẽ là các hoạt động tiếp thị. Trong trường hợp này, hướng mình kê khai chi phí thế nào ạ?

Em xin cảm ơn!
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Em chào anh chị,

Em không phải dân kế toán nên nhờ anh chị tư vấn:
Theo thông tư 123/2012/TT-BTC, các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm (Điều 6, mục 2.19):
"Phần chi vượt quá 10% tổng số chi được trừ, bao gồm: chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh. "

Vậy nếu công ty em là công ty Marketing, chuyên tổ chức các hoạt động marketing, quảng cáo, tiếp thị, hội nghị, thì tất nhiên chi phí chủ yếu sẽ là chi cho các hoạt động đó. Lẽ nào chỉ được khấu trừ dưới 10%? Như vậy thì có phải vô lý không ạ?

Với các công ty sản xuất, thì có thể tính 80% của tổng chi phí là cho nhà máy, nguyên vật liệu. Nhưng với công ty dịch vụ, như công ty Marketing, thì tỉ trọng lớn của tổng chi phí sẽ là các hoạt động tiếp thị. Trong trường hợp này, hướng mình kê khai chi phí thế nào ạ?

Em xin cảm ơn!
Bạn chỉ tính những phần quảng cáo, tiếp thị, hội nghị phục vụ cho chính công ty bạn, chứ ko tính phần thực hiện cho hợp đồng của khách hàng.
Ví dụ công ty bạn quảng cáo thương hiệu của mình trên tivi thì chi phí này thuộc mục khống chế của cty bạn, còn cty bạn quảng cáo nhưng là quảng cáo thương hiệu cty khác theo hợp đồng thì đây là chi phí giá vốn, ko phải chi phí khống chế.
Ngoài ra từ năm 2014 chi phí khống chế tăng lên 15% theo Luật thuế TNDN mới rồi nha bạn.
 
D

damkien

Sơ cấp
17/4/14
65
3
8
36
Hà Nội
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Em có thắc mắc là khi khai thuế TNDN tạm tính theo quý , thì cái khoản mục chi phí được khấu trừ thuế TNDN thì phải tập hợp , lấy CP ở đâu
Ngoài chi phí phát sinh trên hóa đơn mua vào ,thì còn phải tập hợp những khoản mục chi phí gì nữa ạ ?
Em là sv vừa ra trường , mới đi làm ,mà sang tháng em phải khai thuế cho công ty rồi ạ , hoang mang vô độ quá
Mong anh chị giúp đỡ :D
Đã là tạm tính thì không cần phải lấy ở đâu. cái này cứ cho chi phí bằng doanh thu để đỡ phải nộp thuế hàng tháng. quan trọng lúc quyết toán thuế tndn năm thì phải chuẩn :D. còn liên quan đến tập hợp chi phí thì các tài khoản đầu 6: 621,622,623,627,632,635... cứ thế mà triển thôi :D
 
Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Thành viên thân thiết
Ðề: Chi phí trong khi khai thuế TNDN tạm tính , Helpppppp gấp ạ !

Em có thắc mắc là khi khai thuế TNDN tạm tính theo quý , thì cái khoản mục chi phí được khấu trừ thuế TNDN thì phải tập hợp , lấy CP ở đâu
Ngoài chi phí phát sinh trên hóa đơn mua vào ,thì còn phải tập hợp những khoản mục chi phí gì nữa ạ ?
Em là sv vừa ra trường , mới đi làm ,mà sang tháng em phải khai thuế cho công ty rồi ạ , hoang mang vô độ quá
Mong anh chị giúp đỡ :D
Các chi phí đề ghi vào "chi phí được khấu trừ thuế TNDN" là phần ghi Nợ 911/ có các TK : 632, 641, 642, 635, 811. Trong khi hóa đơn mua vào có khi ghi nơ 152, 156, 142, 242, 211,... nên lấy giá trị mua vào là không đúng.
 

Thành viên trực tuyến

  • thuyle120489
  • huongdo1310

Xem nhiều

TEXT LINK