Xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ

• Thread starter nguoilysu
  • Ngày gửi
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Mình đang có tình huống này không biết xử lý thế nào:

Cty bán và cho thuê máy văn phòng. Khi xuất kho Máy để làm tài sản cho thuê (chuyển từ HTK -> TSCD) thì theo quy định phải xuất hóa đơn. Tuy nhiên, khi khách hàng trả máy lại, Cty sẽ nhập kho (chuyển từ TSCD -> HTK) để bán hoặc cho người khác thuê tiếp. Giá sử cho người khác thuê tiếp thì không lẽ lại xuất hóa đơn?

Trường hợp này có được xem là "[FONT=&quot]hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất" để không phải xuất hóa đơn không nhỉ?[/FONT]

Mọi người giúp mình xử lý vụ này nhé. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ

@nguoilysu: Sáng này mình cũng đang có vấn đề thắc mắc về tài sản cho thuê, sẵn có topic này thì thảo luận luôn.

Trước hết về khái niệm "hàng hóa luân chuyển nội bộ" theo mình thường áp dụng trong hđsx, khi NVL hoặc bán thành phẩm từ khâu này chuyển tiếp qua khâu kia để tiếp tục hoàn thiện cho ra thành phẩm. Còn trong trường hợp này áp dụng luân chuyển nội bộ không phù hợp. Hơn nữa khi cho thuê là bạn xuất HĐ cho kỳ thuê chứ, nên kỳ cho thuê tiếp vẫn xuất HĐ bình thường mà. Hay ý bạn là xuất HĐ cho cả tài sản đó?

Về TSCĐ cho thuê, theo TT45 hướng dẫn về việc quản lý TSCĐ thì mọi TSCĐ của DN đều phải trích khấu hao, kể cả những tài sản không cần dùng, chờ thanh lý. Như vậy tài sản cố định dùng để cho thuê vẫn phải trích khấu hao kể cả thời gian ko cho thuê được. Trường hợp của bạn khi không cho thuê thu hồi về hạch toán vào hàng hóa thì không ổn, nếu lí giải hạch toán lại vào hàng hóa chờ bán hoặc cho thuê tiếp thì đối với những tài sản khác dùng trong sản xuất khi tạm ngừng sản xuất hoặc thu hẹp sản xuất do thị trường kém lại hạch toán vào TK 156 để chờ bán hay thanh lý làm sao được, vì TSCĐ phải được quản lý rất chặt chẽ do khấu hao có thể làm thay đổi lớn tới KQKD trong kỳ.
Đối với CCDC cho thuê thì có thể nhập lại kho vì mình thấy QD15 có hướng dẫn chi tiết, hơn nữa CCDC theo mình giá trị nhỏ nên có thể áp dụng cách này được (?).
Tuy nhiên một số Cơ quan Thuế lại loại trừ chi phí khấu hao của TS cho thuê khi không cho thuê được mà vẫn trích khấu hao (hôm qua vừa có bạn hỏi về chủ đề này), trường hợp này theo mình phát sinh chi phí hoãn lại, cái này thì mình ko rành nhưng đại khái chi phí khấu hao về kế toán vẫn ghi nhận, nhưng khi tính thuế thì được hoãn lại tính cho các kỳ tiếp khi phát sinh doanh thu cho thuê. Mà trong TT45 vẫn cho phép trích khấu hao đưa vào chi phí đối với TS dừng sản xuất theo mùa vụ tối đa 9 tháng và dừng sửa chữa tối đa 12 tháng, nhưng ko hướng dẫn khi thu hồi tài sản cho thuê, mình thấy vậy cũng ko công bằng, :(.
Vậy nên quan điểm của mình là bạn vẫn trích khấu hao, còn về chi phí tính thuế thì như mình trình bày trên, bạn trao đổi thêm nhé.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Cảm ơn amtich, tuy nhiên, mình đang thắc chỗ: Khi xuất Máy ra đem đi cho thuê thì có xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ không. Còn tiền thuê thì đương nhiên phải xuất hóa đơn cho khách hàng, Máy cho thuê vẫn trích KH bình thường.

Nếu xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ thì lúc nhập lại kho, có xuất hóa đơn không, sau đó, cho người khác thuê lại xuất hóa đơn nữa...

Nhờ mọi người có ý kiến,

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nếu bạn đã xuất HĐ cho thuê rồi thì xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ làm gì nhỉ? Vì máy vẫn là tài sản của cty bạn mà, bạn vẫn phải quản lý và trích khấu hao tài sản này bình thường. Bên kia chỉ nhận máy và hạch toán tiền thuê thôi chứ.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Nếu bạn đã xuất HĐ cho thuê rồi thì xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ làm gì nhỉ? Vì máy vẫn là tài sản của cty bạn mà, bạn vẫn phải quản lý và trích khấu hao tài sản này bình thường. Bên kia chỉ nhận máy và hạch toán tiền thuê thôi chứ.

Bạn xem lại về xuất sử dụng nội bộ, người ta có quy định xuất hóa đơn mà bạn.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Đúng là có xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, nhưng đó là khi cty bạn sử dụng trực tiếp chứ ko phải cho thuê.
Trường hợp nếu hàng hóa cty sản xuất ra hoặc mua về để bán nhưng lại được dùng cho hđkd của cty luôn (ví dụ sản xuất quạt điện, sản xuất bàn gỗ, hoặc kinh doanh mua bán xe hơi, máy phát điện... nhưng ko bán sản phẩm mà tiêu dùng cho cty) thì phải xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ.
Còn trường hợp tài sản đang cho thuê, nay ko cho thuê nữa mà thu hồi về để dùng cho hđkd thì vẫn tiếp tục để trên TK 211 trích khấu hao bình thường thôi.

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Khi chuyển mục đích sử dụng từ hàng hoá để bán sang tài sản cho thuê thì được xem là tiêu dùng nội bộ và phải xuất hoá đơn GTGT theo giá hàng hoá cùng loại tương đương trên thị trường.
Sau khi ghi nhận tài sản và tiến hành cho thuê thì bên bạn xuất hoá đơn phí cho thuê máy, hàng tháng vẫn trích khấu hao tài sản cho thuê để đưa vào chi phí trong kỳ.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Đúng là có xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, nhưng đó là khi cty bạn sử dụng trực tiếp chứ ko phải cho thuê.
Thì vậy cho nên trong bài trước, mình đang phân vân không biết có đưa vào trường hợp "hàng luân chuyển để tiếp tục quá trình sản xuất" để khỏi xuất hóa đơn được không đó bạn?

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Luật không quy định sử dụng nội bộ là sử dụng trực tiếp hay gián tiếp, nên việc đưa hàng hoá từ 156 sang 211 để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty thì được xem như tiêu dùng nội bộ và phải xuất hoá đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA