Cách xử lý khi mất hóa đơn đầu vào liên 2 và đầu ra

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Đúng rồi bạn. Đầu vào liên 2 phạt 2-4tr. Thường là 3tr nhé. Nếu bạn bị mất nhiều lần thì gom làm 1 lần để bị phạt 1 lần nhé.
Anh cho em hỏi là công ty em cũng bị mất 1 hoá đơn đầu vào, hoá đơn lập từ 8/6/2016, nhưng đến hôm nay em mới phát hiện ra :( tổng giá trị trước thuế là 36.200.000 đ, vậy em cần làm những hồ sơ gì và mức phạt là bao nhiêu ạ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bichla24390

Guest
13/7/16
3
0
1
34
Mọi người cho em hỏi em xuất hd cho kh ngày 28/01 , kh yêu cầu xuất lại do kinh doanh làm sai giá. Ngày 16/04 em xuất lại hd. Đến ngày 01/07 em phát hiện mất liên 2 của tờ hd cũ. Ko nhớ là do kh chưa trả hay e lạc đâu mất nhưng đã kê khai. Em đang rất lo. Và vs lúc đầu khi em mới đi làm. Lúc gạch hủy hd, e ko bít là in xuống dưới. Giờ phát hiện 2 tờ hd tiếp theo bị gạch và có chữ hủy. Em ko bít phải làm sao. Giúp em vs.

nguyenkt87

nguyenkt87

Guest
27/6/16
5
3
3
36
Khi phát hiện bị thất lạc hóa đơn, sau mọi cố gắng tìm kiếm mà vẫn không tìm thấy thì bạn chấp nhận rằng hóa đơn đó đã mất.
Bạn cần làm công văn thông báo với cơ quan Thuế, giải trình mất hóa đơn số ...ký hiệu....hàng hóa dịch vụ gì... giá trị trước thuế..., thuế ... và tổng tiền, lý do làm mất, đồng thời phôtô liên 1 hóa đơn đính kèm. Và chờ thông báo phạt HC.

• Like
Reactions: bichla24390
B

bichla24390

Guest
13/7/16
3
0
1
34
Phạt HD về việc làm mất liên 2 như vậy thì bao nhiêu ah5?

nguyenkt87

nguyenkt87

Guest
27/6/16
5
3
3
36
Phạt HD về việc làm mất liên 2 như vậy thì bao nhiêu ah5?
Bạn tham khảo thêm Thông Tư Số: 10/2014/TT-BTC HƯỚNG DẪN XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ HÓA ĐƠN

4. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn khi hóa đơn chưa đến thời gian lưu trữ, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.
Trường hợp người bán tìm lại được hóa đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền.
Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập hóa đơn khác thay thế cho các hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo.
Trường hợp trong cùng một thời điểm, tổ chức, cá nhân thông báo mất nhiều số hóa đơn cho cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế đủ căn cứ xác định tổ chức, cá nhân gộp nhiều lần mất hóa đơn để báo cáo cơ quan thuế thì xử phạt theo từng lần mất hóa đơn.
Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) có liên quan đến bên thứ ba, bên thứ ba do người bán thuê thì xử phạt người bán theo quy định tại điểm này.

• Like
Reactions: bichla24390
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Vậy à, bạn qua đó trực tiếp mà xin người ta liên 1 rồi photo đóng dấu vào đó k thuế kiểm tra thì mệt.
cho em hỏi là ngoài photo liên 1 đóng dấu rồi có phải làm thủ tục gì lên thuế ko a ?

B

bichla24390

Guest
13/7/16
3
0
1
34
Vậy thì mình có thể biết với trường hợp này " Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập hóa đơn khác thay thế cho các hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo" thì mức phạt trong khoảng bao nhiu? Theo em dc biết khi bên mua khai mất sẽ đóng phạt ít hơn bên bán, ai cho em con số phạt như thế nào để em có thể xem xét giải quyết theo cách nào lợi. Nếu phạt quá cao, em sẽ nói vs kh và nộp tiền phạt cho họ, nếu không quá cao thì công ty sẽ tự giải quyết ah!

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Vậy thì mình có thể biết với trường hợp này " Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập hóa đơn khác thay thế cho các hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo" thì mức phạt trong khoảng bao nhiu? Theo em dc biết khi bên mua khai mất sẽ đóng phạt ít hơn bên bán, ai cho em con số phạt như thế nào để em có thể xem xét giải quyết theo cách nào lợi. Nếu phạt quá cao, em sẽ nói vs kh và nộp tiền phạt cho họ, nếu không quá cao thì công ty sẽ tự giải quyết ah!
bạn tìm hiểu nhé
http://ketoanthienung.net/muc-phat-khi-lam-mat-hoa-don-gtgt.htm

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Mọi người cho em hỏi em xuất hd cho kh ngày 28/01 , kh yêu cầu xuất lại do kinh doanh làm sai giá. Ngày 16/04 em xuất lại hd. Đến ngày 01/07 em phát hiện mất liên 2 của tờ hd cũ. Ko nhớ là do kh chưa trả hay e lạc đâu mất nhưng đã kê khai. Em đang rất lo. Và vs lúc đầu khi em mới đi làm. Lúc gạch hủy hd, e ko bít là in xuống dưới. Giờ phát hiện 2 tờ hd tiếp theo bị gạch và có chữ hủy. Em ko bít phải làm sao. Giúp em vs.
Cty e kê khai theo tháng a?
Nếu đã kê khai rồi sao lại xuất lại hóa đơn?
Còn 2 tờ hóa đơn bị gạch thì k sử dụng nữa, cách qua hóa đơn tiếp theo coi như hóa đơn đó viết sai k có gì cả.

julyha

julyha

Trung cấp
18/2/16
166
38
28
Mọi người cho em hỏi công ty làm mất hoá đơn GTGT liên 2 ( lúc này em chưa làm biên bản huỷ hoá đơn)và đã nói với bên bán là em bị mất hoá đơn đó nói bên bán photo liên 1 có đóng dấu gửi qua cho bên em, nhưng bên bán lại xuất 1 tờ hoá đơn khác thay thế cho hoá đơn em đã bị mất thì có sao không ạ. Có cần làm biên bản huỷ nữa không mọi người.
Tại em cũng sợ sau này bên bán treo công nợ bên e 2 hoá đơn

• Like
Reactions: Nghi Xuân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA