cách tính giá của Doanh nghiệp sản xuất phần mền

• Thread starter Dang Thanh Mai
  • Ngày gửi
D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
Mình mới làm cho một doanh nghiệp sản xuất phần mền. Mình ko biết tính giá thành như thế nào? Ai cùng làm về lĩnh vực này xin chỉ cho mình biết với. Và Doanh nghiệp sản xuất phần mền được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp như thế nào? công ty mình thành lập vào tháng 11/2006 vậy có được hưởng ưu đãi là miễn thuế TNDN 2 năm và giảm 50% trong 2 năm tiếp theo ko? Mình có hỏi 1 cán bộ thuế thì người ta trả lời là Doanh nghiệp phần mền bây giờ ko được hưởng ưu đãi thuế TNDN nữa? Nhưng đọc trong diễn đàn thì thấy các anh chị viết là được hưởng. Mong mọi người giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pitochun

Guest
19/7/06
10
0
0
Hà Nội
Doanh nghiệp của bạn vẫn được miễn thuế 2 năm đầu theo Luật thuế TNDN. Công ty mình thành lập T6/06, cán bộ thuế cũng trả lời công ty mình ko được ưu đãi. Trong buổi giao lưu với Cục thuế, bên mình đã hỏi trực tiếp người của cục thuế. Lúc đó cán bộ thuế mới đồng ý cho miễn thuế đấy.
Còn về tính giá thành, mình cũng đang tìm hiểu. Nếu bạn có thông tin gì thì chia sẻ nhé.

D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
uh, mình cũng tìm hiểu và hỏi thì được biết là được miễn thuế TNDN trong 2 năm. Nhưng có người bảo mình là được miễn nhưng vẫn phải tạm nộp thuế TNDN hàng quý bạn ahj. Mình ko biết như thế nào là đúng nhưng theo mình nghĩ thì ko phải nộp.Trong mẫu 02A/TNDN thì có mục số thuế được miễn giảm rồi mới đến số thuế phải nộp trong năm. Doanh nghiệp của bạn như thế nào?
Còn về cách tính giá mình thấy loại hình sản xuất phần mềm để cấu thành nên giá vốn thì chi phí chính là tiền lương của nhân viên. Nhưng để làm như thế nào cho chính xác và chặt chẽ thì mình ko rõ. Có kinh nghiệm gì bọn mình cùng trao đổi nhé. có gì bạn liên lạc với mình qua mail dangthanhmai@gmail.com
bạn cũng cho mình địa chỉ mail của bạn luôn nhá!

D

dokhanh

Guest
1/12/04
8
0
0
40
HCM
Mình cũng quan tâm đến vấn đề này. Có ai chỉ giúp mình nghe.

Khi một công ty đang trong dự án viết phần mềm. Tất cả chi phí sẽ tập hợp. Khi hoàn thành sẽ ghi nhận là TS phải không?

rồi sau đó khi bán phần mềm ra ngoài. Giá vốn sẽ tính như thế nào?

Mình thấy khi bán phần mềm ngoài doanh thu của riêng phần mềm, còn doanh thu của những dịch vụ cung cấp nữa như tư vấn, triển khai, bảo trì kèm theo nữa.

Như vậy giá vốn của phần mềm và dịch vụ cung cấp kèm theo là những chi phí gì?

G

Gerbera

Guest
6/2/07
7
0
0
Hà Nội
Ôi không có ai trả lời hộ vấn đề này sao. Mình sắp phải làm báo cáo tài chính đến nơi rồi. Không biết tính giá thành, giá vốn như thế nào...Những chi phí như hỗ trợ đào tào các dự án thì đưa vào đâu bây giờ. Mọi người có ai biết thì nhanh trả lời dùm nha.

B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
Hi.
Mình cũng đang phải làm báo cáo tài chính cho một công ty phần mềm. Cũng đang rối như tơ vò vì không có kinh nghiệm. Tuy nhiên, theo mình nghĩ thì cái này tùy thuộc vào bạn áp dụng chế độ kế toán nào. Nếu áp dụng chế độ KT cho doanh nghiệp vừa và nhỏ (theo QĐ 48) thì mọi chi phí phát sinh bạn sẽ tập hợp hết vào 642. Mình thấy ở công ty mình, các chị kế toán trước chẳng tính gì đến giá thành và giá vốn cả. Tất cả mọi chi phí họ hạch toán vào 642.
Mình cũng đang lăn tăn vấn đề này,và cũng đang không biết phải làm sao đây nữa.
Có bác nào có kinh nghiệm làm trong doanh nghiệp phần mềm thì giúp tụi em với.

levanton

levanton

Cao cấp
Gerbera nói:
Ôi không có ai trả lời hộ vấn đề này sao. Mình sắp phải làm báo cáo tài chính đến nơi rồi. Không biết tính giá thành, giá vốn như thế nào...Những chi phí như hỗ trợ đào tào các dự án thì đưa vào đâu bây giờ. Mọi người có ai biết thì nhanh trả lời dùm nha.
Bạn tập hợp chi phí xong, nếu phần mềm chì bán cho một khách hàng, thì toàn bộ chi phí là giá thành.
Nếu phần mềm viết để bán cho nhiều khách hàng, sau khi viết xong sẽ bán cho nhiều người, bạn căn cứ vào kế hoạch của dự án, kế hoạch triển khai phần mềm để phân bổ chi phí cho từng hợp đồng bán cho từng khách hàng.
Chi phí đào tạo, cài đặt, hướng dẫn sử dụng bạn hạch toán vào chi phí bán hàng

B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
ủa bác levanton nói vậy thì đối với những sản phẩm phần mềm viết ra không phải chỉ để phục vụ cho một số lượng hữu hạn khách hàng thì sao. Một phần mềm thì ngoài những chi phí phát sinh ban đầu (chủ yếu là lương nhân viên viết PM); nó còn có những chi phí nâng cấp cho những phiên bản sau nữa thì sao. Em thấy rất lúng túng trong việc phân định rạch ròi những chi phí tập hợp để tính giá thành cho 1 sản phẩm phần mềm. Bác Ton có thể chỉ rõ hơn chút nữa không ạ????

levanton

levanton

Cao cấp
Một phần mềm, trước khi viết, người chủ trì đã dự tính phần mềm viết như thế nào, bán cho ai, bao nhiêu người, chi phí ban đầu bao nhiêu,...Giả sử như bạn nói, nghĩa là số lượng người dùng là vô hạn rất nhiều, như vậy, phần mềm đó bạn tính giá thành khoảng 1 vài đồng. Mà như vậy sẽ bao giờ thu hồi vốn, thu hồi chi phí bỏ ra? Bạn tính giá thành sao mà hợp lý, thu hồi vốn nhanh mà được người khác chấp nhận mới là giỏi chứ bạn?
big_bang nói:
ủa bác levanton nói vậy thì đối với những sản phẩm phần mềm viết ra không phải chỉ để phục vụ cho một số lượng hữu hạn khách hàng thì sao ?

Khi nâng cấp phần mềm, phải bỏ ra thêm chi phí, bạn tập hợp chi phí và tính lại giá thành cho phiên bản mới. Trường hợp phần mềm cũ chưa phân bổ hết theo số lượng như kế hoạch ban đầu, bạn chuyển chi phí còn lại ( chưa phân bổ, kết chuyển vào giá vốn) vào thành một phần chi phí của phiên bản mới. Sau này, nâng cấp tiếp, thêm nữa cũng như vậy mà hạch toán và tính chi phí, giá thành.
big_bang nói:
nâng cấp cho những phiên bản sau nữa thì sao. Em thấy rất lúng túng trong việc phân định rạch ròi những chi phí tập hợp để tính giá thành cho 1 sản phẩm phần mềm. Bác Ton có thể chỉ rõ hơn chút nữa không ạ????

B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
Cảm ơn bác Ton, nghe bác nói em cũng rõ ra được nhiều điều. Em mới tốt nghiệp chưa có nhiều kinh nghiệm, mà hiện tại lại đang làm kế toán cho một công ty PM. Đặc thù của ngành kinh doanh sản xuất phần mềm nó có hơi khác so với sản xuất bình thường mà em đã học nên em thấy hơi lúng túng trong việc xử lý, phân bổ chi phí tính giá thành. Nếu như vậy thì những chi phí cấu thành giá thành của sản phẩm phần mềm chủ yếu là lương của nhân viên viết phần mềm; chi phí nghiên cứu lĩnh vực viết phần mềm ... (những chi phí bỏ ra để có 1 phần mềm mới hoặc 1 phiên bản mới ạ). Thế còn chi phí cho việc kiểm soát chất lượng phần mềm thì sao (VD chi lương của nhân viên test lối). Ở công ty em nhân viên test lỗi cũng là nhân viên phòng tư vấn nữa, vậy thì biết phân bổ lương của họ như thế nào vào giá thành sản phẩm đây.

Ah, bác cho em hỏi thêm, ở công ty em mấy vị kế toán trước (em mới nhận công việc từ tháng 1 năm 2007) không tính giá thành sản phẩm mà hạch toán hết tất cả chi phí vào TK 642, sau đó kết chuyển tính giá thành, không có giá vốn thì có hợp lý không?, cơ quan thuế có hạch sách gì về việc này không khi mà một đơn vị sản xuất lại không tính giá thành sản phẩm???

levanton

levanton

Cao cấp
big_bang nói:
Cảm ơn bác Ton, nghe bác nói em cũng rõ ra được nhiều điều. Em mới tốt nghiệp chưa có nhiều kinh nghiệm, mà hiện tại lại đang làm kế toán cho một công ty PM. Đặc thù của ngành kinh doanh sản xuất phần mềm nó có hơi khác so với sản xuất bình thường mà em đã học nên em thấy hơi lúng túng trong việc xử lý, phân bổ chi phí tính giá thành. Nếu như vậy thì những chi phí cấu thành giá thành của sản phẩm phần mềm chủ yếu là lương của nhân viên viết phần mềm; chi phí nghiên cứu lĩnh vực viết phần mềm ... (những chi phí bỏ ra để có 1 phần mềm mới hoặc 1 phiên bản mới ạ). Thế còn chi phí cho việc kiểm soát chất lượng phần mềm thì sao (VD chi lương của nhân viên test lối). Ở công ty em nhân viên test lỗi cũng là nhân viên phòng tư vấn nữa, vậy thì biết phân bổ lương của họ như thế nào vào giá thành sản phẩm đây.

Ah, bác cho em hỏi thêm, ở công ty em mấy vị kế toán trước (em mới nhận công việc từ tháng 1 năm 2007) không tính giá thành sản phẩm mà hạch toán hết tất cả chi phí vào TK 642, sau đó kết chuyển tính giá thành, không có giá vốn thì có hợp lý không?, cơ quan thuế có hạch sách gì về việc này không khi mà một đơn vị sản xuất lại không tính giá thành sản phẩm???
Chi phí cho nhân viên test phần mềm, họ cũng là nhân viên tư vấn, bạn phân bổ : xác định thời gian họ test là bao nhiêu, tương ứng với lương bao nhiêu để hạch toán vào chi phí cấu thành giá thành phần mềm, tiền lương còn lại của họ, bạn hạch toán vào chi phí bán hàng.
Cty bạn sản xuất phần mềm mà không tính giá thành sẽ bị bắt bẻ, giải trình chi phí quản lý (TK 642)

L

lamphibang

Guest
4/9/06
3
0
1
38
TpHcm Q10
bác cho em hỏi Giá Vốn và Giá Thành khác nhau chỗ nào à,k phải đều là 632 cả sao???em k rành lắm mong các bác chỉ cho

G

Gerbera

Guest
6/2/07
7
0
0
Hà Nội
levanton cho mình hỏi với nha. Năm trước chị kế toán cty mình cũng không tính giá thành nhưng lại sử dụng TK 627, cuối năm kết chuyển sang 632.Báo cáo tài chính đã được cơ quan thuế chấp nhận. Như thế cho sai không?
Còn năm nay mình định tính giá thành thì phải sử dụng những TK nào vì thực tế nguyên vật liệu là không có, chi phí sản xuất chung và chi phí QLDN rất khó tách ra. Ví dụ như tiền điện, điện thoại hàng tháng...Cty có 1 văn phòng thôi mà. Mình đang băn khoăn wa. Bạn giúp mình với nha.

levanton

levanton

Cao cấp
lamphibang nói:
bác cho em hỏi Giá Vốn và Giá Thành khác nhau chỗ nào à,k phải đều là 632 cả sao???em k rành lắm mong các bác chỉ cho
Theo mình, giá vốn và giá thành có lúc là một, nhưng cũng có lúc là hai:
Giá vốn có thể là giá mua của hàng hóa, cũng có thể là giá thành của sản phẩm do doanh nghiệp sản xuất đã bán. Còn giá thành chỉ dùng riêng cho giá của sản phẩm do doanh nghiệp sản xuất. Khi hàng hóa, thành phẩm đã xuất bán, thì giá trị của hàng hóa, dịch vụ, thành phẩm được hạch toán vào Tk 632 để tính kết quả kinh doanh.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Gerbera nói:
levanton cho mình hỏi với nha. Năm trước chị kế toán cty mình cũng không tính giá thành nhưng lại sử dụng TK 627, cuối năm kết chuyển sang 632.Báo cáo tài chính đã được cơ quan thuế chấp nhận. Như thế cho sai không?
Còn năm nay mình định tính giá thành thì phải sử dụng những TK nào vì thực tế nguyên vật liệu là không có, chi phí sản xuất chung và chi phí QLDN rất khó tách ra. Ví dụ như tiền điện, điện thoại hàng tháng...Cty có 1 văn phòng thôi mà. Mình đang băn khoăn wa. Bạn giúp mình với nha.

Chưa có văn bản nào quy định vê việc tính giá thành phần mềm phải như thế nào, do đó việc theo dõi giá thành phần mềm qua các tài khỏan là do các bạn tự sáng tạo để theo dõi theo yêu cầu của chính mình.

Mỗi người có một cách làm khác nhau và cơ quan thuế cũng không quan tâm đến cách mà các bạn tính giá thành phần mềm. Họ chỉ quan tâm đến việc những chi phí bạn tính trong kỳ có phải là chi phí hợp lý, hợp lệ và hợp pháp thôi. Bạn mà hỏi cán bộ thuế cách tính giá thành phần mềm là họ bí là cái chắc rồi, dân kế tóan mà còn bí đấy.

Theo mình, nếu công ty của các bạn nhỏ thì nên làm theo QĐ 48 và cứ đưa hết vào 642 cho khỏe.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Sao không hỏi thẳng Tổng Cục Thuế nhỉ? Vấn đề xem ra có vẻ khó trả lời, mình cũng đang nghiên cứu vấn đề này, để mình thử hỏi các đại ca trong ngành mình ở Bộ Tài chính thử xem sao nhé, rồi lại tiếp tục trao đổi.

Sửa lần cuối:
G

Gerbera

Guest
6/2/07
7
0
0
Hà Nội
Nếu được như vậy thì tốt quá. Bạn hỏi nhanh nhanh hộ bọn mình với nhé. Vì khi mình hỏi người quản lí thuế của công ty mình thì anh ấy lại bảo không fải tính giá thành. Báo cáo kết quả kinh doanh không cần fải nêu chỉ tiêu giá vốn hàng bán. Mình băn khoăn quá. Sắp làm báo cáo tài chính đến nơi rồi mà vẫn không biết xử lí thế nào cho đúng.

Z

Zuzi

Guest
27/3/07
10
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà!
Mình cũng đang vướng vấn đề này đây.
Công ty mình có đặc thù về nhân sự: nghĩa là anh có thể vừa là PM ở DA này nhưng cũng là SE ở DA khác; rồi bộ phận Test SP nữa: lúc thì người này test cho DA này lúc lại test cho DA khác; lại còn đội ngũ cộng tác viên đông đảo nữa. Ai có kinh nghiệm kế toán trong Cty PM giúp mình với! Kiu kiu nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA