Hủy hóa đơn lập hóa đơn mới

• Thread starter trannhat90
  • Ngày gửi
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội
Em đang gặp rắc rối này mong mọi người tư vấn giúp. Công ty em thông báo phát hành hóa đơn vào ngày 20/04/2014 nhưng lại viết hóa đơn vào ngày 10/04/2014. Để tránh bị phạt em đã thu hồi liên hóa đơn bằng cách trả lại tiền hàng cho khách hàng và sửa lại thành ngày 20/04/2014 (vì KH là ngân hàng họ hạch toán toàn hệ thống nên mình phải trả lại tiền hàng thì họ mới trả mình hóa đơn). Nhưng có vấn đề là bây giờ em phải làm lại toàn bộ hợp đồng phụ lục hợp đồng và biên bản thanh lý hợp đồng sao cho phù hợp với bên ngân hàng vì họ đã thanh toán cho mình vào ngày 12/04 rồi.Hợp đồng ký ngày 24/03/2014 số tiền là 9.790.000 (cả VAT) biên bản thanh lý vào ngày 10/04/2014 em hủy hóa đơn với lý do sai số tiền và lập một phụ lục điều chỉnh tăng số tiền lên cao hơn (đã thỏa thuận với ngân hàng). Theo em được biết thì hóa đơn lập vào thời điểm cung cấp xong hàng hóa dịch vụ (chính là thời điểm ký biên bản thanh lý HĐ) hoặc thời điểm nhận được tiền hàng. Vậy anh cho em hỏi là em định làm biên bản thanh lý vào ngày 20/04/2014 phụ lục hợp đồng 10/04/2014 có được hay không. em chỉ băn khoăn thời điểm khách hàng thanh toán tiền hàng rồi mình lập hóa đơn sau thời điểm khách hàng chuyển tiền 8 ngày có được hay không? Anh chị nào có cách nào hay hơn không thì tư vấn giúp em vụ này

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
36
Bình Dương
Ðề: Hủy hóa đơn lập hóa đơn mới

em chỉ băn khoăn thời điểm khách hàng thanh toán tiền hàng rồi mình lập hóa đơn sau thời điểm khách hàng chuyển tiền 8 ngày có được hay không?
Nếu khách hàng chyển tiền trước khi xuất hoá đơn thì bạn xem như khách hàng đặt cọc tiền mua hàng. Nên cái này ko sao cả.

T

tructam

Sơ cấp
12/10/06
10
1
3
Daklak

Việc phát hành hóa đơn phải sau thông báo phát hành ít nhất 5 ngày và sau 7 - 10 ngày ký hợp đồng in và các biên bản hũy bãn kẽm, thanh lý ...Bạn xuất hóa đơn cho KH vào ngày thông báo phát hành hóa đơn gửi đến Cơ quan thuế là ko đúng.Còn việc làm lại hợp đồng với bên đối tác có thể làm lại, vì do hai bên "phe ta " ký mà sợ gì.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Nếu khách hàng chyển tiền trước khi xuất hoá đơn thì bạn xem như khách hàng đặt cọc tiền mua hàng. Nên cái này ko sao cả.

Nhưng mà khi chuyển tiền ngược lại trả cho ngân hàng thì nội dung trả lại tiền hàng. Mấy ông ngân hàng phức tạp quá. Cho em hỏi là Hóa đơn 00001 ngày 20/04/2014 (em sửa lại ngày) thay thế bằng hóa đơn số 00002 ngày 20/04/2014 nhưng mà em chưa kê khai thuế. sau đó em lại hủy hóa đơn 00002 bây giờ thay thế bằng hóa 0000015 định lập ngày 18/05/2014. vậy cho em hỏi hóa đơn 0000015 em kê khai kỳ tính thuế tháng 05 và nộp vào 20/06 này có được không. hóa đơn 0000002 em không khai vào tháng 04 thì bị phạt nộp chậm không?

Việc phát hành hóa đơn phải sau thông báo phát hành ít nhất 5 ngày và sau 7 - 10 ngày ký hợp đồng in và các biên bản hũy bãn kẽm, thanh lý ...Bạn xuất hóa đơn cho KH vào ngày thông báo phát hành hóa đơn gửi đến Cơ quan thuế là ko đúng.Còn việc làm lại hợp đồng với bên đối tác có thể làm lại, vì do hai bên "phe ta " ký mà sợ gì.

Thì biết là không đúng em mới phải hủy hóa đơn. ký kết là do phe ta thì cũng không dễ lắm vì bên ngân hàng họ lưu sổ sách của họ, họ bảo mình phải làm lại cho họ 1 bộ hợp đồng để hợp lý hóa cái khoản chuyển tiền của họ. khổ nỗi nữa là cái ông giám đốc ngân hàng này lại chuyển đi và thay bằng ông khác

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Em thanh lý hợp đồng vào ngày 10/04/2014 nhưng đến ngày 20/04/2014 em mới lập hóa đơn có được không. có bị quy vào tội lập hóa đơn không đúng thời điểm không ạ?
@binhminhsom giúp em cái em đang cần gấp @mrvanthuc

Sửa lần cuối:
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Em thanh lý hợp đồng vào ngày 10/04/2014 nhưng đến ngày 20/04/2014 em mới lập hóa đơn có được không. có bị quy vào tội lập hóa đơn không đúng thời điểm không ạ?
@binhminhsom giúp em cái em đang cần gấp @mrvanthuc
Thời điểm lập hóa đơn theo hướng dẫn tại điều 32 TT 39/2014/TT-BTC
[FONT=&amp]a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn[/FONT]
[FONT=&amp]Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hoá là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. [/FONT] [FONT=&amp]
Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền. [/FONT] [FONT=&amp]
Ngày lập hoá đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh họat, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hoá, dịch vụ cung cấp căn cứ thoả thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hìnhvới người mua.[/FONT]
[FONT=&amp]Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. [/FONT] [FONT=&amp]Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hoá đơn cho khối lượng, giá trị hàng hoá, dịch vụ được giao tương ứng.
....
[/FONT]
[FONT=&amp]
[/FONT]

Căn cứ điểm a khoản 3 điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTC hướng dẫn xử phạt đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm :
a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm.
Thời điểm lập hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

a.1) Phạt cảnh cáo nếu việc lập hóa đơn không đúng thời điểm không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ. Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung hình phạt.
a.2) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi khác lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

@binhminhsom bác tư vấn giúp em vụ này cái. Em hủy hóa đơn 0000001 (20/04/2014) thay thế bằng hóa đơn 0000002 (20/04/2014). Bây giờ em lại hủy tiếp hóa đơn 0000002 thay thế bằng hóa đơn 0000015 (18/05/2014) như vậy thì em kê khai hóa đơn 0000015 vào kỳ tính thuế tháng 05 và nộp tờ khai ngày 20/06 tới đây có được không ạ? và biên bản thanh lý hợp đồng em lập vào ngày 20/04/2014 có được không? Em đang rất băn khoăn chuyện là ngân hàng họ thanh toán tiền hàng vào ngày 12/04/2014 cho hóa đơn 000002 (hóa đơn này thực chất là ngày 10/04 nhưng em sửa lại thành 20/04 để tránh bị phạt do sử dụng hóa đơn bất hợp pháp) bây giờ mình làm biên bản thanh lý hợp đồng vào ngày 20/04/2014 thì bất hợp lý không?

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Nếu hóa đơn sai ngày, tháng , năm hoặc nội dung...(ko sai số tiền, thuế) thì mình chỉ cần lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, ko lập hóa đơn điều chỉnh đc ko cả nhà.

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
36
Bình Dương

Nếu hóa đơn sai ngày, tháng , năm hoặc nội dung...(ko sai số tiền, thuế) thì mình chỉ cần lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, ko lập hóa đơn điều chỉnh đc ko cả nhà.
Theo mình thì ko được

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Vì sao ko đc zậy bạn? theo TT 64/2013/TT-BTC điều 18 mục 3 mình thấy hướng dẫn là lập BB điều chỉnh hóa đơn và hóa đơn bổ sung phần điều chỉnh. Nhưng do ko sai số thuế kê khai nên mình nghĩ là ko cần lập hóa đơn điều chỉnh cũng đc mà?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA