Định giá lại CCDC

• Thread starter qdieu
  • Ngày gửi
Q

qdieu

Trung cấp
18/10/12
70
1
8
thanh pho thai binh
Mọi người cho em hỏi, BCTC năm 2013 Cty không có CCDC nhưng đến đầu năm 2014 giám đốc muốn cho thêm CCDC vào nên làm 1 bản định giá lại CCDC(Trước có nhưng không đưa vào phân bổ)
Em muốn hỏi nếu định giá lại như thế thì mình phản ánh như thế nào vào TK 153 vì số dư cuối 2013 = 0
Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Định giá lại CCDC

Mọi người cho em hỏi, BCTC năm 2013 Cty không có CCDC nhưng đến đầu năm 2014 giám đốc muốn cho thêm CCDC vào nên làm 1 bản định giá lại CCDC(Trước có nhưng không đưa vào phân bổ)
Em muốn hỏi nếu định giá lại như thế thì mình phản ánh như thế nào vào TK 153 vì số dư cuối 2013 = 0
Em xin cảm ơn

Định giá trước hết là CCDC có sẵn, đã phân bổ vào chi phí, nên không còn chi phí đề phân bổ. Nhưng bạn nên tham mưu cho giám đốc mục đích đính giá đề làm gì? Nếu đề góp vốn hoặc định giá doanh nghiệp thì mới đánh giá lại.

Q

qdieu

Trung cấp
18/10/12
70
1
8
thanh pho thai binh

Định giá trước hết là CCDC có sẵn, đã phân bổ vào chi phí, nên không còn chi phí đề phân bổ. Nhưng bạn nên tham mưu cho giám đốc mục đích đính giá đề làm gì? Nếu đề góp vốn hoặc định giá doanh nghiệp thì mới đánh giá lại.

Anh ơi công ty có CCDC trước rồi nhưng chưa phân bổ vậy nên giờ chú kế toán với bảo phân bổ, như thế được không anh. Vì trước chưa đưa giá trị CCDC vào nên giờ nếu định giá lại CCDC thì em phải làm như thế nào à.
Mong anh giúp em

levanton

levanton

Cao cấp

Anh ơi công ty có CCDC trước rồi nhưng chưa phân bổ vậy nên giờ chú kế toán với bảo phân bổ, như thế được không anh.
TRước đến nay chưa phân bổ thì nay phân bổ, nhưng như dòng sau là không đúng nguyên tắc kế toán. Khi đã nói co CCDC thì phải có giá trị ( ghi Nơ TK 153.
Vì trước chưa đưa giá trị CCDC vào nên giờ nếu định giá lại CCDC thì em phải làm như thế nào à.
Mong anh giúp em
Bạn xem lại quá khứ, lịch sử ghi nhận CCDC này vào hệ thống số sách xem lúc đó hạch toán thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA