Hạch toán góp vốn liên doanh

• Thread starter doanthuy
  • Ngày gửi
D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội
Chào cả nhà cho mình hỏi
1. Bên mình ký một hợp đồng hợp tác liên doanh họ chuyển tiền cho bên mình và mình đã hạch toán số tiền đó vào 411 như vậy đúng hay sai?
2. Khoản tiền góp vốn đó có thể được coi là khoản tiền bù đắp cho nguồn vốn góp của các cổ đông đang bị thiếu được không?
3. Mua tài sản từ nước ngoài có điều kiện bảo hành phải nộp thuế nhà thầu có đúng không?

Cám ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội
Ðề: Hạch toán góp vốn liên doanh

Hợp đồng liên doanh. Liên doanh đồng kiểm soát hay không đồng kiểm soát. Góp vốn đầu tư hay mua cổ phần để trở thành một cổ đông thì cũng khác!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Chào cả nhà cho mình hỏi
1. Bên mình ký một hợp đồng hợp tác liên doanh họ chuyển tiền cho bên mình và mình đã hạch toán số tiền đó vào 411 như vậy đúng hay sai?
Nếu chuyển tiền từ lợi nhuận sau thuế thì bạn hạch toán vào TK 421 - LNST chưa phân phối.
Nếu chuyển tiền từ lợi nhuận trước thuế thì bạn tính vào nộp thuế TNDN, phần còn lại hạch toán vào LNST.
TK 411 là nguồn vốn kinh doanh, chừng nào bạn sử dụng khoản lợi nhuận này để tăng vốn thì mới hạch toán từ TK 421 sang TK 411
2. Khoản tiền góp vốn đó có thể được coi là khoản tiền bù đắp cho nguồn vốn góp của các cổ đông đang bị thiếu được không?
Khoản này là khoản lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh, ko bù đắp cho nguồn vốn góp bị thiếu được, trừ khi bạn chia cổ tức và cổ đông dùng cổ tức được chia để góp đủ vốn.
3. Mua tài sản từ nước ngoài có điều kiện bảo hành phải nộp thuế nhà thầu có đúng không?
Cám ơn cả nhà!
Bạn tham khảo trong TT60 về thuế nhà thầu, theo mình biết nếu mua tài sản kèm theo dịch vụ tại Việt Nam thì có chịu thuế nhà thầu thì phải.

D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội

Cám ơn bạn
Mình hỏi lại với
Bên công ty ký hợp đồng liên doanh với bên mình họ chuyển tiền cho mình thì hạch toán thế nào?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cám ơn bạn
Mình hỏi lại với
Bên công ty ký hợp đồng liên doanh với bên mình họ chuyển tiền cho mình thì hạch toán thế nào?
Liên doanh có nhiều hình thức, có thể do 1 bên hạch toán hoặc thành lập 1 cơ sở kinh doanh hạch toán riêng. Bạn phải nói rõ bên cty bạn liên doanh dưới hình thức nào và phân chia doanh thu - chi phí ra sao, bên nào hạch toán kế toán và nộp thuế?
Thông thường khi cty bạn nhận thông báo chia lãi liên doanh thì hạch toán:
Nợ TK 138/Có TK 515 (ko phải TK 421 như mình nói ở trên), phần lợi nhuận này nếu bên kia đã nộp thuế TNDN thì bạn ko nộp thuế nữa, cuối kỳ kết chuyển sang TK 421.
Khi nhận tiền về hạch toán Nợ TK 112/Có TK 138

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA