Bán hàng không qua kho

• Thread starter toxicspider
  • Ngày gửi
T

toxicspider

Guest
23/3/11
3
0
1
31
Ha Noi
Các bác cho em hỏi như sau ạ: Công ty em ở HN, em nhập hàng về Tp HCM và giao hàng cho khách ở Cần Thơ. Vậy em muốn hỏi hàng đấy của em có phải làm nhập kho không (kho của công ty ở Hà Nội), và nếu không phải làm nhập kho thì có xuất hàng cho khách được không và phải ĐK như thế nào ạ. Hic e vừa làm xnk vừa làm kế toán nên không biết phải làm thế nào, các bác giúp em với ạ. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình, nghiệp vụ này liên quan đến hoạt động mua hàng và bán trực tiếp, không thông qua nhập xuất kho nên không cần phiếu nhập xuất kho.

Khi giao hàng cho khách hàng bạn có thể ghi nhận Giá vốn: Nợ 632, 133 Có 331 và Doanh thu Nợ 131 Có 511, 33311

T

toxicspider

Guest
23/3/11
3
0
1
31
Ha Noi
Ðề: Bán hàng không qua kho

@proboy 1011 cảm ơn bạn đã bớt thời gian buổi trưa để trả lời mình :) Bạn có thể giúp mình tìm một quy định hay hướng dẫn nào về việc bán hàng này không. Trên thực tế việc bán hàng trực tiếp không qua kho là rất phổ biến và không có lý do gì để phải làm phiếu nhập kho cả phải không.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hj, trước lúc trả lời bạn, mình đã lướt qua phần Hướng dẫn hạch toán theo QĐ 15 và Google, nhưng không tìm ra được văn bản cụ thể nào hướng dẫn nghiệp vụ này. Các hướng dẫn trên mạng chỉ dựa theo kinh nghiệm của bản thân thôi. :D

Thực tế nghiệp vụ này, hàng không về kho của Cty, nên chắc chắn không phát sinh phiếu nhập xuất kho (vì phiếu nhập xuất kho dùng để quản lý hàng hóa ra, vào kho hàng của Cty).

T

toxicspider

Guest
23/3/11
3
0
1
31
Ha Noi

Có bác nào giúp em tìm ra quy định cụ thể về việc bắt buộc hoặc không bắt buộc phải làm phiếu nhập kho không ạ

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Bạn bán thẳng hay nhập kho rồi mới bán là việc của bạn, không ai bắt cả :)

Về thủ tục giấy tờ mình nghĩ nên làm phiếu nhập/xuất cho đầy đủ, cũng chả mất thêm bao nhiêu thời gian; mặt khác cái Phiếu xuất kho/giao hàng là quan trọng vì bên mua họ còn ký vào xác nhận là đã nhận hàng ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA