Mua hoá đơn thuê xe để hợp thức hoá tiền dầu

• Thread starter ngochoa88
  • Ngày gửi
N

ngochoa88

Sơ cấp
24/8/12
6
0
1
bắc ninh
Mọi người giúp mình với. bên mình là công ty vận tải nên xe đóng vào cty nhìu, công ty mình chịu tiền dầu cho xe đóng. Năm 2013 bên mình quyết toán thúê và bị bóc tách tiền dầu do quá định mức.Vì xe đóng k có được tính vì k có hoá đơn thuê xe. NOw năm 2014 phải mua hoá đơn thuê xe nhưng mà k být phải mua với giá trị bao nhiu để hợp thức với mức 20 or 30 triệu tiền dầu đây? Giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Mua hoá đơn thuê xe để hợp thức hoá tiền dầu

Mình nghĩ, trước tiên để tiền dầu cho các xe đó là chi phí hợp lý thì bạn có hoá đơn thuê xe. Như vậy hoá đơn xăng dầu sẽ được coi là đầu vào của công ty bạn.
Tiếp theo, mức chi xăng dầu hàng tháng như thế nào là hợp lý thì bạn cần phải có các chứng từ, hoặc định mức hợp lý để giải trình với cơ quan thuế.
(Ví dụ như sổ nhật trình, định mức tiêu hao xăng dầu...).
Nếu bạn chạy hết 20tr tiền dầu mà cho ra doanh thu có 20tr, thì các bác thuế sẽ soi là đúng.
Còn nếu bạn chạy hết 20tr tiền dầu mà cho ra doanh thu 200tr thì có vẻ sẽ hợp lý hơn.

N

ngochoa88

Sơ cấp
24/8/12
6
0
1
bắc ninh

Thanks bạn nhưng cho mình hỏi nếu mua hoá đơn thuê xe thì phải mua hoá đơn với trị giá bao nhiu để hợp thức với dầu 20triệu vậy bạn?

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai

Trên thực tế tiền dầu dao động trên dưới 50% doanh thu VT còn các CP rải đường cho c... ko biết HT vào đâu ?
Nếu sự thật cty bạn có thuê thêm xe bên ngoài thì phải có hợp đồng... và yc chủ xe phả có hoá đơn thuê xe (HĐ này chủ xe yc cơ quan thuế phường xã nơi họ cư trú cấp - chi phí nhỏ thôi ) có như vậy mới hợp lý với hoá đơn dầu - đồng thời tăng chi phí và thuế ko hạch sách cty bạn được !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA