Kê khai và nộp thuế TNDN tạm tính ntn trong thời gian chuyển đổi quận?

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào cả nhà, cảm ơn .Song Huong đã trả lời giúp mình, mình có băn khoăn nữa như thế này, cả nhà xem như thế nào nhé.
Công ty mình có GPĐKKD từ 22/12/2006 và đăng ký thuế ở quận cầu giấy, nhưng công ty mình đã chuyển sang quận Thanh Xuân và đang làm hồ sơ thay đổi địa điểm ĐKKD, nhưng chưa xong và làm luôn thủ tục chuyển đăng ký thuế sang quận Thanh Xuân. Dự kiến 5/02/2007 mới xong, mà khi xong mình mới làm thủ tục về thuế đầu năm với thuế: Tờ khai thuế TNDN, dự kiến lương, đăng kí khấu hao TSCĐ, mà hình như mấy thứ này phải làm và nộp hạn chót là 25/01/2007 đúng không, vậy mình có bị phạt không, còn nếu chưa có ĐKKD mới mình làm thủ tục đó với chi cục thuế Quận Cầu Giấy thì khi sang Thanh Xuân họ có chuyển sang cho mình không và có gặp rắc rối gì không? Hãy chi cho mình xem nên làm thế nào là tốt nhất nhé!
Vấn đề thứ 2 nữa là công ty mình được trong diện ưu đãi thuế TNDN, vậy mình phải làm công văn gì không, và nếu như thế mình vẫn nộp tờ khai nhưng không phải nộp thuế TNDN tạm tính đúng không.
Cảm ơn mọi ngưòi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ketoan46 nói:
Công ty mình có GPĐKKD từ 22/12/2006 và đăng ký thuế ở quận cầu giấy, nhưng công ty mình đã chuyển sang quận Thanh Xuân và đang làm hồ sơ thay đổi địa điểm ĐKKD, nhưng chưa xong và làm luôn thủ tục chuyển đăng ký thuế sang quận Thanh Xuân. Dự kiến 5/02/2007 mới xong, mà khi xong mình mới làm thủ tục về thuế đầu năm với thuế: Tờ khai thuế TNDN, dự kiến lương, đăng kí khấu hao TSCĐ, mà hình như mấy thứ này phải làm và nộp hạn chót là 25/01/2007 đúng không, vậy mình có bị phạt không, còn nếu chưa có ĐKKD mới mình làm thủ tục đó với chi cục thuế Quận Cầu Giấy thì khi sang Thanh Xuân họ có chuyển sang cho mình không và có gặp rắc rối gì không? Hãy chi cho mình xem nên làm thế nào là tốt nhất nhé!
Theo quy định của DN mới thành lập, thời hạn cuối để nộp Tờ khai thuế TNDN nếu DN có giấy chứng nhận ĐKKD ngày 22/12/2006 là ngày 25/01/2007. Công ty bạn đang làm thủ tục chuyển đổi quận trong thời gian này thì bạn chờ khi nào có giấy chứng nhận ĐKKD sang quận mới thì kê khai và nộp thuế TNDN cũng được. Chắc DN trong thực tế chưa kinh doanh được ngày nào nhỉ!

ketoan46 nói:
Vấn đề thứ 2 nữa là công ty mình được trong diện ưu đãi thuế TNDN, vậy mình phải làm công văn gì không, và nếu như thế mình vẫn nộp tờ khai nhưng không phải nộp thuế TNDN tạm tính đúng không.
Cảm ơn mọi ngưòi!
Bạn phải chờ đến thời điểm cuối năm 2007, khi làm Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN cho năm đầu tiên, thì mới xác định điều kiện được hưởng ưu đãi. DN tự xác định và tự kê khai, không phải làm công văn. Cơ quan thuế sẽ xem xét và có văn bản chấp nhận hay không chấp nhận. Còn hiện tại đầu năm, bạn vẫn phải kê khai và ước tính số thuế TNDN tạm nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA