Vấn đề lập sai và xóa bỏ hóa đơn.

• Thread starter tuyet.dothi.50
  • Ngày gửi
T

tuyet.dothi.50

Guest
Em có một trường hợp thế này . do hôm đó không biết hoa mắt sao mà lại làm sai vậy nhờ anh/chị giải đáp giúp
hóa đơn số 46. viết trên quyển hóa đơn là ngày 27/05/14 số tiền 1 020 000. (927 273 - 92. 727 vat)
nhưg lại kê khai lộn sang tháng 04 (cũng tại cái phần mềm nó nhảy sai). ngày 29/04/14 số tiền 26.850.000 - 2.685.000 vat những thong tin khác đúng

em phải xóa bỏ hóa đơn này vì đáng lẽ hóa đơn này viết ngày 05/05/14 mới đúng vì các số 48 trở đi em lại ghi ngày 05/05/14 ( tức là số 46 có ngày hóa đơn lớn hơn các hóa đơn sau!!!)

hóa đơn này em đã giao cho khách hàng và đã làm biên bản thu hồi hóa đơn và thu liên 2 về

vậy cho em hỏi em phải làm gì với tháng 04 và tháng 05 ngoài làm biên bản thu hổi và xuất hóa đơn mới cho khách hàng

mONG các anh/chị giúp em. vì em là dân mới nên còn non lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM
Ðề: Vấn đề lập sai và xóa bỏ hóa đơn.

Em có một trường hợp thế này . do hôm đó không biết hoa mắt sao mà lại làm sai vậy nhờ anh/chị giải đáp giúp
hóa đơn số 46. viết trên quyển hóa đơn là ngày 27/05/14 số tiền 1 020 000. (927 273 - 92. 727 vat)
nhưg lại kê khai lộn sang tháng 04 (cũng tại cái phần mềm nó nhảy sai). ngày 29/04/14 số tiền 26.850.000 - 2.685.000 vat những thong tin khác đúng

em phải xóa bỏ hóa đơn này vì đáng lẽ hóa đơn này viết ngày 05/05/14 mới đúng vì các số 48 trở đi em lại ghi ngày 05/05/14 ( tức là số 46 có ngày hóa đơn lớn hơn các hóa đơn sau!!!)

hóa đơn này em đã giao cho khách hàng và đã làm biên bản thu hồi hóa đơn và thu liên 2 về

vậy cho em hỏi em phải làm gì với tháng 04 và tháng 05 ngoài làm biên bản thu hổi và xuất hóa đơn mới cho khách hàng

mONG các anh/chị giúp em. vì em là dân mới nên còn non lắm.

Theo quy định mới tại TT39/2014/TT-BTC thì em xử lý trường hợp này như vậy là sai
Nếu sai chỉ tiêu ngày trên hoá đơn thì phải lập hoá đơn khác điều chỉnh cho hoá đơn đã viết sai chứ không phải lập biên bản thu hồi rồi xuất hoá đơn khác thay thế.
Đối với kỳ khai thuế T4 em đã kê khai nhầm thì lập mẫu 01/KHBS điều chỉnh giảm số thuế phải nộp và điều chỉnh vào kỳ khai thuế T5.
Nếu hoá đơn đã lỡ thu hồi và xuất thay thế thì cứ để vậy và làm 01/KHBS để điều chỉnh lại số thuế cho đúng.

T

tuyet.dothi.50

Guest

Anh.chi có thể giải thích rõ giúp em với dc không? điều chỉnh và thay thế theo e nghĩ là cũng là xuất 1 hoá đơn khác và mình cũng phải làm biên bản thu hồi hoá đơn cũ mà ta

T

tuyet.dothi.50

Guest

Em mới đọc cái tt39 nó ghi thế này
"2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định."
cái hoá đơn ghi sai ngàybeen em và bên mua chưa kê khai thì e nghĩ e làm bb thu hồi là đúng chử nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA